Phụ nữ nghèo, đơn thân, bệnh nặng
Gia đình bà Nguyễn Thị Bé (SN 1958, ở xóm 2, khối Thiết Đính Nam, thị trấn Bồng Sơn, huyện Hoài Nhơn) thuộc hộ nghèo; ngôi nhà của bà được nhà nước hỗ trợ xây dựng từ năm 2003 đến nay đã xuống cấp, bên trong chẳng có vật dụng đáng giá. Bà Bé bị nghễnh ngãng từ nhỏ nhưng rất hiền, ai mướn gì cũng làm, trả công bao nhiêu cũng được. Năm 1991, bà Bé sinh được cô con gái tên là Nguyễn Thị Loan (không rõ cha) nhưng chị Loan lại vừa điếc vừa nghễnh ngãng, không làm được việc gì.
Cách đây 1 năm, bà Bé được phát hiện bị bệnh ung thư gan giai đoạn cuối, khối u đã khá lớn và di căn sang thận, mật; thân thể chỉ còn da bọc lấy xương, bụng trướng nên chỉ nằm một chỗ. Từ khi bà Bé ngã bệnh, cơm nước thuốc thang hàng ngày của bà đều nhờ bà con lối xóm thay phiên cưu mang giúp đỡ.
Diệp Bảo Sương
Con bị tâm thần nuôi mẹ ung thư gan
Bà Phạm Thị Xuân (SN 1967, ở thị trấn An Lão, huyện An Lão) thuộc hộ nghèo, lại mắc bệnh ung thư gan. Bà có một con trai là Nguyễn Văn Nghĩa (SN 1984) sau khi sinh bị bại não, chậm phát triển; người cha bỏ đi từ khi đó, không còn liên lạc.
Bà Xuân đang được điều trị bệnh tại khoa Ung bướu BVĐK tỉnh, anh Nghĩa phải vào chăm sóc mẹ. Hàng ngày, anh Nghĩa nhặt nhôm nhựa, xin cơm người nhà bệnh nhân để 2 mẹ con có cái ăn. Nhiều hôm Nghĩa đi nhặt ve chai bỏ quên bà Xuân nằm đói cả ngày, những người nhà bệnh nhân và y, bác sĩ phải giúp đỡ bà Xuân qua cơn đói.
Trang Xuân Chi
Bà Bé và bà Xuân rất cần sự giúp đỡ của các nhà hảo tâm để có điều kiện chạy chữa bệnh. Mọi sự giúp đỡ xin liên hệ địa chỉ bà Bé và bà Xuân; hoặc Báo Bình Định, số 84 Phạm Hùng, TP Quy Nhơn, điện thoại 056 3813573.