Tăng cường công tác khám chữa bệnh, phòng tránh tác hại nắng nóng
(BĐ) - Trước tình hình thời tiết nắng nóng kéo dài, Sở Y tế đã yêu cầu các cơ sở điều trị và Trung tâm Truyền thông - Giáo dục sức khỏe tỉnh tích cực tuyên truyền cho nhân dân hiểu và phòng tránh tác hại nắng nóng gây ra đối với sức khỏe con người. Tại các khoa khám bệnh, cần bố trí đủ ghế ngồi, bổ sung quạt bảo đảm thoáng, mát cho người bệnh trong thời gian chờ khám; có nước uống miễn phí; tăng cường nhân lực, bố trí đầy đủ bàn khám. Đồng thời, sắp xếp, cải tiến quy trình khám bệnh hợp lý, tổ chức tiếp đón, nhanh chóng sàng lọc người bệnh cấp cứu để giảm tối đa thời gian chờ đợi của người bệnh.
Tại các khoa điều trị, tùy theo điều kiện cụ thể, bệnh viện lắp đặt quạt điện đảm bảo người bệnh được nằm trong điều kiện thoáng mát; cung cấp đủ nước sạch cho người bệnh. Hạn chế tối đa nằm ghép, tăng cường công tác phân luồng, cách ly, kiểm soát nhiễm khuẩn phòng lây nhiễm chéo các bệnh dịch truyền nhiễm trong bệnh viện.
NGUYỄN VĂN TRANG