Nông dân Vĩnh An thi đua sản xuất kinh doanh giỏi
Những năm qua, phong trào nông dân thi đua sản xuất, kinh doanh (SXKD) giỏi được Hội Nông dân xã Vĩnh An, huyện Tây Sơn chú trọng triển khai đến cả 5 làng trong xã, góp phần thúc đẩy phát triển kinh tế, xóa đói giảm nghèo tại địa phương.
Ông Đinh Kiêu, Chủ tịch Hội Nông dân xã, cho hay: Cùng với việc vận động, tuyên truyền hội viên, nông dân thay đổi cách nghĩ, cách làm, chúng tôi phối hợp hỗ trợ về kỹ thuật, giúp bà con vay vốn để đầu tư cho sản xuất, trồng trọt, chăn nuôi. Ví dụ sau khi các ngành chức năng tổ chức một số lớp chuyển giao tiến bộ KHKT, chăn nuôi, chúng tôi hỗ trợ để Hội Nông dân huyện giải ngân 70 triệu đồng giúp 4 hộ vay đầu tư chăn nuôi bò lai sinh sản; phối hợp với Ngân hàng CSXH huyện giải ngân 115 triệu đồng cho 4 hộ khác vay để trồng trọt, đến nay tất cả các hộ đều sử dụng vốn đúng mục đích. Nhờ có cán bộ kỹ thuật của huyện và tỉnh hỗ trợ tận tình nên việc chăn nuôi, trồng trọt của bà con đều thuận lợi.
Nhờ phối hợp đồng bộ như thế nên từ đầu năm đến nay, Hội Nông dân xã Vĩnh An đã tổ chức cho 180 hộ nông dân đăng ký hộ SXKD giỏi các cấp, qua bình xét có 18 hộ đạt SXKD giỏi cấp huyện, 72 hộ đạt cấp xã. Trong phong trào đã xuất hiện một số hội viên điển hình như hộ ông Đinh Văn Ngói, hộ ông Đinh Gơ ở làng Kon Giang, hộ ông Đinh Kheo, Đoàn Văn Vịa ở làng Kon Mon đã đạt danh hiệu hộ SXKD giỏi cấp huyện, với nghề trồng rừng và chăn nuôi; hộ ông Trần Văn Ra, hộ bà Đinh Thị Gách ở làng Xà Tang, với nghề trồng rừng và trồng cây ăn trái… Từ những hạt nhân này, Hội tổ chức để nhiều bà con đến học hỏi, bắt chước và cách làm này tỏ ra khá hiệu quả.
Ông Đinh Trân, Phó Bí thư Thường trực Đảng ủy xã, cho biết: Được sự giúp đỡ của huyện và nhiều ngành của tỉnh, chúng tôi tổ chức nhiều lớp tập huấn, chuyển giao các tiến bộ KHKT cho bà con; từ đó chính chúng tôi cũng có thêm thông tin để động viên bà con chuyển đổi cơ cấu cây trồng, vật nuôi. Chúng tôi cũng đẩy mạnh hỗ trợ để bà con có thể tiếp cận vốn vay từ Ngân hàng CSXH huyện.
TÍN TRỌNG