Xí nghiệp Lâm nghiệp PISICO:
Tăng cường phòng, chống cháy rừng
Ngay từ đầu năm 2014, Xí nghiệp Lâm nghiệp (XNLN) PISICO thuộc Tổng Công ty PISICO đã kiện toàn Ban chỉ huy bảo vệ rừng (BVR), phòng cháy chữa cháy rừng (PCCCR), phòng chống cháy nổ (PCCN) và phối hợp triển khai nhiều biện pháp PCCCR.
Ông Phan Tấn Đạt - Phó Giám đốc kiêm Phó Ban thường trực Ban chỉ huy BVR, PCCCR, PCCN của XNLN PISICO, cho biết: Diện tích rừng trồng được Tổng Công ty PSSICO giao XN quản lý, bảo vệ gồm 10.357 ha, phân tán tại 31 xã thuộc 8 huyện trong tỉnh. Bên cạnh những khó khăn như nhiều khu rừng ở xa, giao thông cách trở, trong quá trình thực hiện nhiệm vụ, XN còn phải đối mặt với những thách thức từ một bộ phận quần chúng kém ý thức BVR. Trong đó, tình trạng nhiều người vào rừng sử dụng lửa tùy tiện, đốt thực bì trồng lại rừng không đảm bảo an toàn, nguy cơ gây cháy rừng rất lớn.
Trước tình hình này, năm 2014, Xí nghiệp xây dựng phương án BVR, PCCCR trên cơ sở tập trung thực hiện một số biện pháp hữu hiệu. Trong đó, tuyên truyền, vận động, hướng dẫn quần chúng tham gia BVR, PCCCR được xác định là một trong những biện pháp có ý nghĩa quan trọng, được XN duy trì thường xuyên, đến từng cơ sở.
Đến cuối tháng 5.2014, XNLN PISICO đã tổ chức nhiều đợt tuyên truyền về việc tái tạo môi trường tự nhiên của rừng, tăng độ che phủ đất trống, đồi trọc, góp phần ổn định môi trường sinh thái, giảm nhẹ thiên tai, tăng khả năng sinh thủy, cung cấp nguồn nguyên liệu sản xuất giấy, ván nhân tạo, tạo việc làm cho người lao động, góp phần xóa đói giảm nghèo, định canh, định cư cho đồng bào miền núi, qua đó nâng cao nhận thức của quần chúng về ý nghĩa to lớn của rừng, động viên mọi người tích cực tham gia BVR, PCCCR.
XN cũng đã phối hợp với Ban giám hiệu các trường THCS gần cửa rừng tổ chức tuyên truyền, hướng dẫn học sinh tham gia BVR, PCCCR. Mặt khác, tại các cửa rừng, XN cắm bảng cảnh báo cháy rừng, cấm lửa để nhắc nhở bà con khi vào rừng thực hiện đúng các quy định về BVR; xây dựng chòi quan sát, tạo đường ranh cản lửa. XN đã phối hợp với chính quyền địa phương củng cố, tập huấn nghiệp vụ cho các tổ, đội PCCCR ngay tại thôn, xóm; đầu tư mua sắm phương tiện phục vụ công tác BVR, PCCCR gồm 2 ô tô tải, 2 ô tô con, 2 máy ủi, 3 máy bơm nước, 2 máy thổi gió, 3 bình phun nước chạy bằng động cơ, 2 máy cưa cầm tay, 1 ống nhòm và nhiều mô tô. Dụng cụ, phương tiện chữa cháy thủ công tại cơ sở cũng được bổ sung hàng năm nhằm đảm bảo yêu cầu chữa cháy khi xảy ra cháy rừng.
Nhờ tăng cường có hiệu quả các hoạt động BVR, PCCCR nên số vụ xâm hại rừng, cháy rừng giảm đáng kể. Từ đầu năm 2014 đến nay, trên diện tích rừng trồng do XN quản lý, bảo vệ xảy ra 2 vụ cháy tại xã Phước Thành - Tuy Phước và Cát Lâm - Phù Cát (nhờ tổ chức chữa cháy hiệu quả, thiệt hại không đáng kể) giảm 1 vụ so với cùng kỳ năm 2013.
MAI LINH GIANG