Phối hợp tuyên truyền an toàn giao thông
Thời gian trước, lực lượng CSGT khi tổ chức các buổi tuyên truyền về trật tự ATGT thường gặp một số khó khăn nhất định trong việc chuẩn bị địa điểm, thành phần khách mời, đối tượng tham dự. Trong khi đó, các hội, đoàn thể, ngành chức năng cũng thường xuyên tổ chức các hoạt động tuyên truyền cho đối tượng thuộc ngành, giới của mình. Điều đó đôi khi tạo nên sự chồng chéo về thời gian tổ chức và đối tượng tham dự.
Từ thực tế đó, CA tỉnh mời một số hội, đoàn thể cùng tham gia phối hợp tuyên truyền đảm bảo trật tự ATGT. Thiếu tá Ngô Đức Hoài, Phó trưởng phòng CSGT, CA tỉnh cho biết: “Qua hơn 1 năm phối hợp với Hội Nông dân, Đoàn Thanh niên và Hội LHPN thực hiện công tác này, hiệu quả tuyên truyền đã được nâng cao rõ rệt”.
Theo đó, đã có hàng chục buổi tuyên truyền trật tự ATGT được các đơn vị phối hợp tổ chức với quy mô lớn từ giữa cuối năm 2013 đến nay. Điển hình là CSGT phối hợp với Hội Nông dân và Bộ đội biên phòng tổ chức tuyên truyền tại các địa phương dọc tuyến biển của tỉnh cuối năm 2013. Ông Đỗ Thiện Chế, Phó Chủ tịch Hội Nông dân tỉnh, nhận xét: “Gói gọn trong một buổi tuyên truyền, bà con ngư dân, cũng đồng thời là hội viên nông dân, được tuyên truyền nhiều nội dung thiết thực xoay quanh chủ đề trật tự ATGT cả đường bộ lẫn đường thủy nội địa, tìm hiểu Luật biển và vấn đề chủ quyền biên giới biển đảo”.
Đại úy Nguyễn Hồng Phương, cán bộ CSGT CA tỉnh, người trực tiếp tham gia hầu hết các buổi tuyên truyền trên, cho biết: “Việc phối hợp tổ chức bài bản như trên giúp đối tượng được tuyên truyền tập trung hơn trong việc theo dõi, qua đó bổ sung thông tin hữu ích, những kỹ năng cần thiết khi tham gia giao thông”.
Thiếu tá Ngô Đức Hoài, Phó trưởng Phòng CSGT CA tỉnh, phấn khởi: “Điều đáng nói là ngày càng có thêm nhiều ban, ngành, hội, đoàn thể tham gia cùng với CSGT, góp phần cho công tác tuyên truyền đảm bảo trật tự ATGT hiệu quả hơn. Chúng tôi đã xây dựng kế hoạch phối hợp với Hội Nông dân và Bộ chỉ huy Bộ đội biên phòng tỉnh tiếp tục đẩy mạnh tuyên truyền, phổ biến, giáo dục pháp luật về ATGT trong năm 2014 này, nội dung chính sẽ bắt đầu từ tháng 6 đến tháng 9, dự kiến sẽ tuyên truyền cho hàng ngàn người”.
HỒNG NGỌC