Đồng lòng hướng về biển, đảo
Trong những ngày qua, bằng nhiều hình thức khác nhau, đông đảo các bà, các mẹ, các chị trong tỉnh đã đồng lòng hướng về biển, đảo và những người lính biển đang ngày đêm bám biển, gìn giữ biển, đảo quê hương.
1.
Tại chương trình “Chung sức bảo vệ chủ quyền Biển Đông” do Hội LHTN Việt Nam tỉnh tổ chức ngày 30.5, chị Phan Thị Thanh Hằng (38 tuổi, tổ 32, KV6, phường Hải Cảng, TP Quy Nhơn) đem số tiền 10 triệu đồng đến để ủng hộ cho chương trình. Chị Hằng tâm sự: “Số tiền tuy nhỏ nhưng chất chứa tình cảm, niềm tin của bản thân tôi dành cho các chiến sĩ với mong muốn góp phần nhỏ bé nhằm động viên các anh tiếp tục trụ vững nơi đầu sóng, ngọn gió, hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ bảo vệ vững chắc chủ quyền biển, đảo”. Chị Hằng cho hay, chị cũng sẽ kêu gọi những người hay đi làm từ thiện với mình cùng ủng hộ thêm cho chương trình.
Có mặt tại chương trình trên, chị Hồng Thị Mộng, Phó Tổng giám đốc Công ty TNHH Đấu giá tài sản Đông Dương, TP Quy Nhơn cũng trích 10 triệu đồng tiền của cá nhân ủng hộ. Chị chia sẻ: “Bản thân là phụ nữ, tôi luôn mong muốn gia đình mình và mọi người được sống trong hòa bình. Vì vậy, đó là món quà mà tôi muốn gởi cho các cán bộ kiểm ngư, chiến sĩ cảnh sát biển đang ngày đêm kiên cường, dũng cảm bảo vệ vùng biển thiêng liêng của Tổ quốc. Mong rằng với việc ủng hộ bằng cả vật chất và tinh thần của mọi tầng lớp nhân dân ở đất liền, sẽ tiếp thêm cho các anh niềm tin và sức mạnh để kiên trì bám biển, bảo vệ Tổ quốc, dù gặp nhiều khó khăn”.
2.
Dù đang có những bất ổn ngoài Biển Đông, 2 con tàu của cơ sở nước mắm Như Hoa (thôn Chánh Thiện, xã Tam Quan Bắc, huyện Hoài Nhơn) vẫn đang vươn mình ra biển lớn. Bà Nguyễn Thị Như Hoa, chủ cơ sở nước mắm, kể, trước đây những tay lưới giá trị hàng tỉ đồng của bà từng bị tàu của Trung Quốc cắt rời, có khi bị cướp mất. Nhiều lần nhìn những con tàu mà mình dốc sản nghiệp ra đóng bị tàu Trung Quốc đâm thủng mạn, nhìn anh em ngư dân xơ xác vào bờ sau những lần bị truy đuổi, bà rất căm phẫn. Bà Hoa tâm sự: “Ngư dân đi biển khổ lắm, không chỉ chịu bão to, sóng lớn mà còn bị tàu của Trung Quốc ngăn cản, quấy phá. Song, tôi luôn động viên anh em không bao giờ có ý định bỏ biển. Biển Đông là chủ quyền, là nguồn sống của mình”.
Là dân miền biển, từng đi bộ đội, giờ sống bằng nghề biển, bà Hoa có thái độ khá cương quyết, rõ ràng trước sự kiện Trung Quốc hạ đặt giàn khoan trái phép và liên tục có những hành động gây hấn trong vùng đặc quyền kinh tế và thềm lục địa Việt Nam. Theo bà, ngư dân trong tỉnh, trong cả nước tăng cường đưa tàu ra đánh bắt cá là hình thức khẳng định chủ quyền bền vững nhất. “Trước hàng nghìn, hàng triệu con tàu có cờ đỏ sao vàng cùng hiện diện trên vùng biển Hoàng Sa, Trường Sa thì dễ gì người ta hiếp mình được!”, giọng bà Hoa chắc nịch.
3.
Những ngày này, các tòa soạn, văn phòng đại diện của các báo trên địa bàn tỉnh nhận được nhiều sự đóng góp của cá nhân, doanh nghiệp, tập thể ủng hộ cho các chương trình vì biển, đảo quê hương. Hòa cùng nhiệt huyết đó, bà Huỳnh Thị Hoài, 68 tuổi, dắt theo cháu ngoại Nguyễn Minh Hùng, học lớp 4C, Trường Tiểu học Ngô Mây, TP Quy Nhơn đến Văn phòng đại diện Báo Thanh Niên tại Bình Định đóng góp trên 2,5 triệu đồng, trong đó bà Hoài trích tiền lương hưu của mình 2 triệu, số tiền còn lại do cháu ngoại đập heo đất ủng hộ. Bà Hoài tâm sự: “Tôi luôn dạy con cháu mình phải luôn yêu nước, yêu chuộng hòa bình. Qua sự kiện này tôi nghĩ đây là cơ hội để chúng ta dạy con cái, dạy lớp trẻ về lòng yêu nước, về tinh thần tự tôn dân tộc từ hành động nhỏ nhất có thể”.
* * *
Và còn rất nhiều những tấm lòng như thế của các bà, các chị, em cùng các tầng lớp nhân dân trong cả nước đang hướng ra biển đảo và thể hiện lòng yêu nước theo cách riêng của mình. Có người ủng hộ tiền, có người động viên con cháu bám biển đánh bắt hải sản, khẳng định chủ quyền biển đảo, có người cố gắng chăm sóc gia đình thật tốt, dạy con ngoan, làm hậu phương vững chắc cho chiến sĩ làm nhiệm vụ nơi đảo xa...
HẢI YẾN