Hãy đối xử bình đẳng với con trẻ
Con trai chị hàng xóm tôi bị chậm phát triển ngôn ngữ và có dấu hiện của căn bệnh tự kỷ, đó là cháu không biết giao tiếp. Cháu vẫn học được nhưng không chơi với các bạn mà chỉ lủi thủi một mình. Một hôm, khi có đoàn thanh tra về lớp dự giờ, cô giáo cho cháu sang ngồi tạm lớp bên cạnh, không cho cháu học cùng các bạn. Chị hàng xóm tôi đã rất giận khi đến đón con và biết chuyện. Chị gặp cô nói chuyện. Cô giáo xin lỗi chị.
Rồi con gái của chị đồng nghiệp tôi cũng vậy. Cháu khá ngoan, chỉ có điều hơi nhút nhát. Hôm rồi, cô gọi cháu lên đọc thơ nhưng cháu đọc hơi nhỏ, nhắc mấy lần mà cháu vẫn lí nhí trong miệng. Cô bực mình cầm ngay cây thước vụt liên tục vào tay cháu. Chiều ba mẹ cháu đến đón thì thấy tay con mình bầm đen, liền gặp cô và nói là sẽ kiện. Cô giáo thấy thế rất sợ và xin lỗi rối rít. Mọi việc rồi cũng yên vì ba mẹ cháu cũng chỉ làm thế để cô biết mà rút kinh nghiệm, nhưng rồi họ phải chuyển trường cho con vì sợ chuyện vừa qua ảnh hưởng đến tâm lý của cháu.
Và rồi chính con trai tôi một hôm đi học về bảo: “Mẹ ơi, cô nói với các bạn cứ xem như con là không khí đấy. Cô nói các bạn là con làm gì kệ con, đừng ai để ý đến con. Thế là các bạn không chơi với con mà cứ chọc ghẹo con”. Vợ chồng tôi nghe con nói xong mà ngỡ ngàng, rất bực mình và thấy thương cho con mà không biết phải làm gì. Con tôi chẳng phải là đứa cá biệt hay cha mẹ bỏ bê không quan tâm mà nó là con trai và còn quá nhỏ nên việc nó rất hiếu động và đôi lúc không tập trung chú ý cũng chẳng phải là vấn đề to tát gì.
Bị bỏ rơi, cô lập, bị đối xử cá biệt, hẳn những điều đó sẽ ảnh hưởng lâu dài đến tâm lý con trẻ, và ai chắc rằng sẽ không khiến đứa trẻ tự ti, chán nản khi trưởng thành? Còn các trẻ khác, nếu trong lớp có một bạn bị đối xử như vậy, làm sao tránh khỏi ý nghĩ xem thường bạn, lâu dài có khi sẽ hình thành thói quen đối xử lạnh lùng, xem thường người khác?
Là một người mẹ, tôi thấy thật lo lắng cho các cháu nếu gặp phải những trường hợp như vậy. Con trẻ cần có môi trường tốt để phát triển nhân cách toàn diện, và để có được điều đó, người lớn hãy đối xử bình đẳng trẻ.
MINH NGUYÊN