BUỔI THI CUỐI CÙNG KỲ THI TỐT NGHIỆP THPT NĂM 2014:
Đề thi không khó, thí sinh hài lòng
* Đề thi và hướng dẫn giải môn Tiếng Anh và môn Sinh học
Sáng nay, Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2014 diễn ra buổi thi cuối cùng với 2 môn tự chọn là tiếng Anh và Sinh học. Ở buổi thi này, cả tỉnh có 3 thí sinh (TS) vắng thi. Phần lớn TS hài lòng vì đề thi vừa sức.
Theo thống kê của Sở GD&ĐT, ở môn tiếng Anh có 4 trường THPT, Phổ thông Dân tộc nội trú và 5 trung tâm giáo dục thường xuyên không có TS đăng ký dự thi. Kỳ thi tốt nghiệp năm nay, tiếng Anh là 1 trong 2 môn thi có sự thay đổi về cách ra đề thi. Ngoài 30 câu hỏi trắc nghiệm, đề thi được “bổ sung” thêm phần thi tự luận với yêu cầu TS viết về môn học mà mình yêu thích.
Ở môn thi tiếng Anh, Hội đồng thi Trường THPT chuyên Lê Quý Đôn có 119 TS dự thi tại 5 phòng thi. TS thoải mái sau khi kết thúc bài làm môn tiếng Anh. Nhận định chung của các TS là đề thi nhẹ nhàng với học sinh khá - giỏi, trong khi học sinh trung bình cũng không khó để có điểm cao.
Phần trắc nghiệm bao gồm tổng hợp kiến thức, chủ yếu nằm trong chương trình lớp 12 là ngữ âm, ngữ pháp, từ vựng, tìm lỗi sai, điền từ cho sẵn vào đoạn văn và đọc hiểu. Trong khi phần thi viết được đánh giá là khá gần gũi và phù hợp với học sinh.
Từng tham khảo đề thi tốt nghiệp môn tiếng Anh của năm ngoái, TS Nguyễn Phạm Hoàng Long, Hội đồng thi Trường THPT chuyên Lê Quý Đôn, cho rằng đề thi này vẫn khó hơn một chút. Khá khiêm tốn, Hoàng Long cho biết vì mình chọn thi đại học khối A1 (có môn tiếng Anh) nên anh chàng giải quyết 30 câu hỏi trắc nghiệm và câu tự luận viết về môn học yêu thích khá nhẹ nhàng. Bước khỏi phòng thi với tâm trạng vui vẻ, Hoàng Long nói: “Trong đề thi này, phần thi trắc nghiệm có 1-2 câu hỏi về phát âm mang tính chất phân hóa học sinh, còn lại thì bình thường. Theo em, các bạn có học lực trung bình cũng có thể ghi điểm 6-8. Em chỉ làm trong 40 phút là hoàn thành bài”.
Trong khi đó, các TS của lớp không chuyên Trường THPT chuyên Lê Quý Đôn cũng khá thoải mái với kết quả làm bài khi môn tiếng Anh. TS Trần Khánh Dung cho hay: “Phần thi trắc nghiệm vừa sức với tụi em, còn đề luận lại là một đề tài quen thuộc, không chỉ được ôn tập mà tụi em cũng đã làm bài nhiều lần”.
Trong khi đó, tại Hội đồng thi Trường THPT Trần Cao Vân, phần lớn TS hoàn thành bài thi khá sớm. TS Lê Thị Thương Thương cho biết, phần trắc nghiệm đơn giản, em chỉ cần 20 phút là làm xong; phần tự luận mất thời gian hơn một chút. Còn TS Đinh Phụng Vy thì hoàn thành cả 2 phần thi trong 45 phút xong, chắc đúng khoảng 80%.
Với nhiều TS, kết thúc môn thi tiếng Anh cũng là “chốt” lại kỳ thi tốt nghiệp. Trong khi nhiều TS khác vẫn tiếp tục với môn thi tự chọn cuối cùng là Sinh học. Đề Sinh học năm nay được cho là khá dài nhưng không quá khó. Tại Hội đồng thi Trường THPT Quy Nhơn, dù học lực của học sinh không cao, nhưng các em cho biết vẫn làm được bài. TS Trần Thanh Thống cho biết: “Nội dung đề nằm trong chương trình ôn tập, nhưng lý thuyết nhiều quá, trong khi tụi em chủ yếu ôn bài tập. Em đánh dấu hết nhưng không chắc đúng được bao nhiêu”.
Đến sáng nay, thời tiết nắng nóng vẫn tiếp diễn, nên nhiều TS thi xong thì ra về trong trạng thái khá mệt mỏi. Nhiều em được phụ huynh đưa đón tại trường, rời khỏi phòng thi đã phải chống nắng bằng trang phục kín mít. Trong khi TS thi môn thứ hai của buổi thi cuối cùng là Sinh học thì tranh thủ đến sớm để vào hội đồng thi tránh nắng, chuẩn bị mọi thứ để kết quả làm bài được tốt nhất. Dù là những TS phải thi môn cuối cùng trong khi các bạn đã hoàn thành kỳ thi này, nhưng hầu hết TS đều tỏ ra khá tự tin sau các môn thi đã được hoàn thành tương đối tốt.
Theo nhận xét của nhiều TS ở các hội đồng coi thi trên địa bàn tỉnh thì không khí trường thi nghiêm túc. Tình trạng phao thi rải trên đường sau buổi thi như các năm trước cũng được hạn chế rất nhiều.
THU HIỀN - VĂN TRANG