Kéo giảm tình trạng thanh thiếu niên vi phạm pháp luật ở Nhơn Hòa:
Gia đình cần quan tâm giáo dục con em
Phường Nhơn Hòa (thị xã An Nhơn) hiện có 262 đối tượng vi phạm pháp luật và có dấu hiệu vi phạm pháp luật đang được CA phường phối hợp với các đoàn thể quản lý. Đây quả là con số không hề ít. Trong đó, số đối tượng không được gia đình quan tâm, giáo dục chiếm hơn 50%.
CA phường Nhơn Hòa vận động thanh thiếu niên giao nộp súng tự chế.
Tụ tập băng nhóm, đánh nhau
Nổi lên là tình trạng thanh thiếu niên tụ tập nhau thành các băng nhóm đánh nhau, gây rối trật tự công cộng, trộm cắp vặt. Đã có nhiều vụ đánh nhau của thanh thiếu niên gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng như chết người, thương tích nặng cho nạn nhân.
Đơn cử, khoảng 15 giờ 14.10.2013, Nguyễn Đình Tường (18 tuổi, ở khu vực Phúc Quang, phường Nhơn Hòa) cùng 4 người bạn uống cà phê ở khu vực Trung Ái, phường Nhơn Hòa, thì xảy ra mâu thuẫn dẫn đến đánh nhau với nhóm 7 thanh niên ở đây, trong đó có Nguyễn Huy Thọ (22 tuổi, ở Trung Ái, Nhơn Hòa). Nhóm Thọ dùng ghế, ly tách đuổi đánh nhóm Tường. Trong lúc bỏ chạy, Tường vấp ngã, bị số thanh niên trên xông vào đánh và Tường bị Thọ dùng dao mang theo sẵn trong người đâm trọng thương, chết tại bệnh viện ngay sau đó. Bị chủ quán và người dân vây bắt, Nguyễn Huy Thọ dùng dao đe dọa, đánh lại làm 1 người bị thương và cùng đồng bọn bỏ chạy.
Theo trung tá Phạm Xuân Dũng, Trưởng CA phường Nhơn Hòa, một trong những nguyên nhân khiến số thanh thiếu niên vi phạm pháp luật ở địa phương tăng cao là do gia đình lơ là, không quản lý con em mình. Trong số đó có nhiều gia đình ly hôn, cha mẹ không còn có điều kiện cùng nhau dạy dỗ, quản lý, giáo dục các con. Ngoài ra, một số gia đình đi làm ăn xa giao con lại cho ông bà chăm sóc, tuy nhiên do ông bà tuổi cao, sức yếu, không còn minh mẫn nên việc quản lý giáo dục các cháu cũng không dễ dàng. Cũng có trường hợp cha mẹ mải làm ăn nên con bỏ học, mê game, trộm cắp...
Theo số liệu thống kê hàng năm, số đối tượng vi phạm pháp luật trong lứa tuổi thanh thiếu niên ở đây luôn chiếm tỉ lệ cao, trong số này không ít là học sinh. Sự buông lỏng quản lý, ý thức rèn luyện kém là một nguyên nhân nữa dẫn đến hậu quả này.
Gia đình đóng vai trò quan trọng
Để giải quyết vấn đề này, UBND phường Nhơn Hòa đã chỉ đạo CA phường rà soát danh sách số thanh thiếu niên chậm tiến, sau đó giao cho các đoàn thể (phụ nữ, thanh niên, cựu chiến binh) giáo dục quản lý. Riêng CA phường đã nhiều lần gọi hỏi, răn đe. Từ những biện pháp trên, số thanh thiếu niên vi phạm pháp luật có giảm, tuy nhiên chưa nhiều.
Thời gian gần đây, CA phường đã tăng cường phối hợp với các đoàn thể, đặc biệt là Đoàn phường để bàn các biện pháp làm giảm số thanh thiếu niên hư, vi phạm pháp luật ở địa phương. Ngoài ra, CA phường cũng đến tận nhà các đối tượng để cùng gia đình phối hợp giáo dục, tạo cơ hội cho con em mình sửa chữa sai lầm. Về nghiệp vụ, CA phường thường xuyên rà soát, lên danh sách các đối tượng nổi cộm, đặc biệt trong thanh thiếu niên nhằm quản lý chặt các hoạt động của đối tượng để có biện pháp ngăn chặn và xử lý kịp thời.
Thiết nghĩ, việc kéo giảm tình trạng thanh thiếu niên vi phạm pháp luật tại phường Nhơn Hòa rất cần sự quan tâm và các biện pháp quyết liệt hơn từ các ngành liên quan ở địa phương, từ công tác tuyên truyền nâng cao nhận thức đến đưa ra xét xử công khai để răn đe, giáo dục. Trong đó, gia đình đóng vai trò rất quan trọng vào việc giáo dục, rèn luyện và hướng nghiệp cho con em mình.
HUY QUANG