Cơ quan cảnh sát điều tra Công an TP Quy Nhơn
Khởi tố bị can kẻ cạy cốp xe trộm tài sản
Ngày 6.6 vừa qua, Cơ quan cảnh sát điều tra Công an TP Quy Nhơn đã quyết định khởi tố bị can, ra lệnh tạm giam đối với Trần Hòa (SN 1988, ở thị xã Bảo Lộc, tỉnh Lâm Đồng) về tội trộm cắp tài sản.
Trước đó, khoảng 17 giờ 40, ngày 31.5, thấy chị Huỳnh Thị Xuân Lan (SN 1973, ở phường Ghềnh Ráng, TP Quy Nhơn) dựng xe mô tô 77L1 405.91 tại Công viên An Dương Vương, thuộc KV1, phường Nguyễn Văn Cừ, TP Quy Nhơn không chú ý trông coi đã lén đến cạy cốp xe để trộm cắp tài sản. Tên Hòa vừa trộm được 400.000 đồng và 1 điện thoại di động trị giá khoảng 4,5 triệu đồng chưa kịp cất giấu thì bị CA phường Nguyễn Văn Cừ theo dõi bắt quả tang.
Sau khi thu lại số tiền và điện thoại di động của chị Lan, CA phường Nguyễn Văn Cừ khám xét trong người Trần Hòa phát hiện 700.000 đồng và 1 điện thoại di động khác trị giá khoảng 6,5 triệu đồng y vừa cạy cốp trộm được trong xe mô tô của anh Lê Tạ Ngọc (SN 1990, ở thị xã An Nhơn) cũng đang dựng tại công viên này.
Đối tượng Trần Hòa đến từ thị xã Bảo Lộc, tỉnh Lâm Đồng nhưng không có chỗ ở nhất định. Với hành vi phạm tội trên cho thấy đối tượng này có dấu hiệu là một tên tội phạm hình sự chuyên nghiệp bỏ nhà sống lang thang bằng việc trộm cắp tài sản của người khác. CA TP Quy Nhơn đang tiếp tục đấu tranh làm rõ hoạt động phạm tội của y để đề nghị xử lý trước pháp luật
Đặng Thái