Học làm chiến sĩ
Từ ngày 7.6, Tỉnh đoàn Bình Định phối hợp với Bộ CHQS tỉnh, Sở GD& ĐT tổ chức chương trình “Học kỳ trong quân đội” năm 2014. Chương trình diễn ra trong 7 ngày tại Trường Quân sự tỉnh (xã Cát Tân, huyện Phù Cát), với sự tham gia của 75 “chiến sĩ nhí” đến từ các huyện, thị xã, thành phố trên địa bàn tỉnh.
Trong những ngày qua, các em đã được trải nghiệm cuộc sống trong môi trường quân đội thực sự, từ việc chấp hành nghiêm chỉnh giờ giấc, tác phong, kỷ cương, đến tập luyện các tư thế vận động trên chiến trường, và học các kỹ năng cần thiết: Hành quân trong rừng, xác định phương hướng, sơ cấp cứu và chuyển thương, làm lều trại, xử lý tình huống trong sinh hoạt trại, đào bếp Hoàng Cầm... Ngoài ra, các em còn được tham gia vào các hoạt động sinh hoạt tập thể, ca, múa, hát và dân vũ quốc tế, thể thao thiếu niên và thi thiết kế trang phục “Chiến sĩ Điện Biên”, qua đó học hỏi thêm về các kỹ năng vận động, làm việc nhóm, thuyết trình, giải quyết vấn đề…
Bên cạnh đó, các em cũng được tham gia vào nhiều hoạt động bổ ích như: thăm các cụ già neo đơn, trẻ em mồ côi, những người có hoàn cảnh khó khăn, lao động giúp dân và giao lưu văn hóa văn nghệ với thiếu nhi địa phương…
Với nhiều hoạt động hấp dẫn nhưng không kém phần ý nghĩa trên, chương trình “Học kỳ trong quân đội” năm nay được các thanh thiếu niên ủng hộ nhiệt tình. Em Huỳnh Lâm Khải, học sinh lớp 8A1 Trường THCS Tam Quan, Hoài Nhơn, bày tỏ sự thích thú: “Những ngày vừa qua, chúng em được tham gia vào nhiều hoạt động rất hấp dẫn, trong đó ấn tượng nhất là hoạt động đánh trận giả Điện Biên Phủ. Tại đây, chúng em cùng nhau giải các mật thư, tín hiệu morse chỉ đường, cùng nhau lăn qua trận địa mai phục giả. Trải qua từng thử thách của trận địa, dù chỉ là trò chơi, nhưng điều đó cũng làm chúng em hiểu hơn về sự gan dạ, kiên cường của các anh hùng, chiến sĩ, qua đó giúp chúng em thêm yêu và tự hào về quê hương, đất nước mình”. Đánh trận Điện Biên là một trong những nội dung mới của chương trình “Học kỳ trong quân đội” năm 2014. Ngoài ra, liên quan đến nội dung này còn có cuộc thi thiết kế trang phục chiến sĩ Điện Biên. Và sắp tới đây, các chiến sĩ nhỏ sẽ được tham quan Trung đoàn Không quân 925.
Thông qua “Học kỳ trong quân đội”, Ban Tổ chức chương trình mong muốn triển khai nhiều hơn nữa các hoạt động giáo dục truyền thống cho các thanh thiếu nhi bằng các hình thức lôi cuốn, hấp dẫn hơn, giúp các em thêm hiểu, thêm yêu truyền thống quý báu của dân tộc.
THANH VÂN