Chủ tịch UBND tỉnh Lê Hữu Lộc làm việc với Hội Hữu nghị Nhật - Việt tại Sakai
(BĐ) - Sáng 13.6, tại Văn phòng UBND tỉnh, Chủ tịch UBND tỉnh Lê Hữu Lộc cùng lãnh đạo các sở, ngành liên quan đã tiếp và làm việc với Đoàn công tác của Hội Hữu nghị Nhật - Việt tại Sakai, do ông Hirosuke Kato - Phó Chủ tịch Hội - dẫn đầu đến thăm và làm việc tại tỉnh ta.
Tại buổi làm việc, ông Hirosuke Kato báo cáo với Chủ tịch UBND tỉnh về kết quả chuyến công tác của đoàn tại tỉnh ta lần này: Hội đã chuyển giao 5 bộ thiết bị câu cá ngừ đại dương của Nhật Bản cho ngư dân Bình Định tổ chức tập huấn, hướng dẫn việc lắp đặt thiết bị câu cá ngừ cho các tàu cá được chọn làm thí điểm; hỗ trợ kỹ thuật cải tạo hầm bảo quản cá để nâng cao chất lượng cá sau khai thác. Đồng thời, Hội cũng cam kết với lãnh đạo tỉnh sẽ giới thiệu các doanh nghiệp Nhật Bản tiến hành ký kết hợp đồng với các doanh nghiệp của tỉnh để thu mua, xuất khẩu cá ngừ đại dương sang Nhật.
Chủ tịch UBND tỉnh Lê Hữu Lộc đánh giá cao những thiện chí hợp tác đầu tư của Hội Hữu nghị Nhật - Việt tại Sakai trên lĩnh vực khai thác, tiêu thụ cá ngừ đại dương; đồng thời cam kết sẽ tạo điều kiện thuận lợi nhất cho các nhà đầu tư Nhật Bản đến tìm hiểu đầu tư tại Bình Định. Chủ tịch UBND tỉnh cũng giao nhiệm vụ cho ngành Nông nghiệp tỉnh tích cực phối hợp với Hội để triển khai hiệu quả cam kết hợp tác giữa 2 bên. Bên cạnh đó, lãnh đạo tỉnh cũng mong muốn Hội tiếp tục hỗ trợ tỉnh trong việc đào tạo tiếng Nhật cho nguồn lao động trong tỉnh trước khi sang làm việc tại Nhật Bản; đào tạo nguồn nhân lực chất lượng cao tại các Trường Đại học của Nhật. Xem xét hỗ trợ nguồn vốn ODA để tỉnh triển khai các dự án phát triển hạ tầng nghề cá, đầu tư hiện đại hóa phương tiện khai thác thủy sản, đóng tàu vỏ sắt công suất lớn để khai thác xa bờ…, nhằm nâng cao hiệu quả khai thác thủy sản cho ngư dân Bình Định.
Tin ảnh NGUYỄN HÂN