Tuy Phước tập trung chống hạn
Nắng nóng gay gắt kéo dài đã làm cho hàng trăm ha lúa Hè Thu cùng rau màu ở 2 xã Phước An và Phước Thành (huyện Tuy Phước) bị thiếu nước tưới, có nguy cơ mất trắng. Hiện nông dân các địa phương đang dồn sức chống hạn cứu lúa.
Tại cánh đồng đội 1, đội 5 và đội 6 thôn Cảnh An 1 - xã Phước Thành, trên 20 ha lúa vụ Thu đã không có nước tưới hơn 20 ngày, đồng ruộng khô hạn, nứt nẻ chân chim, cây lúa úa vàng lụn dần theo cái nắng như thiêu như đốt; bà con nông dân xót xa nhìn cây lúa sắp chết mà đành bó tay. Riêng 30 ha ruộng còn lại, với tinh thần “còn nước còn tát”, nông dân địa phương đã tập trung dồn sức chống hạn bằng biện pháp khoan giếng lấy nước ngầm bơm tưới cho cây lúa.
Ông Hà Văn Khanh, nông dân ở xóm 5, thôn Cảnh An 1, bức xúc: “Mấy ngày nay tôi cùng 5 hộ có ruộng xung quanh góp tiền mua máy bơm, thuê người khoan giếng lần thứ 2 mới tìm được mạch nước ngầm và kéo 150 m dây điện ra giếng để bơm nước cứu hơn 1 mẫu lúa đang chết cháy”.
Không chỉ cánh đồng thôn Cảnh An 1 thiếu nước, hiện nay trên địa bàn xã Phước Thành còn có hơn 150 ha lúa và màu ở 2 thôn Cảnh An 1 và Cảnh An 2 bị khô hạn, có khả năng mất trắng bởi mấy ngày nay trạm bơm 2.9 đã ngưng hoạt động vì nguồn nước sông Hà Thanh hầu như cạn kiệt. Riêng trạm bơm Núi Đá phục vụ nước tưới cho 37 ha ruộng ở cánh đồng xóm Thành Bình bên kia sông Hà Thanh cũng trong tình trạng hoạt động cầm chừng, HTXNN Phước Thành phải sử dụng máy bơm từ dưới sông bơm dợi lên hồ chứa để tiếp nước cho trạm bơm Núi Đá hoạt động. Ngoài ra, có hơn 180 ha lúa ở 2 thôn Bình An 1 và Bình An 2 của xã Phước Thành cũng đang trong tình trạng báo động khô hạn.
Theo ông Nguyễn Thành Đạt, Phó Chủ tịch UBND xã Phước Thành: Toàn bộ diện tích nói trên phụ thuộc vào nguồn nước tưới của 3 hồ chứa nước gồm hồ Cây Da, Cây Thích và Đá Vàng, nhưng hồ Đá Vàng bị cạn kiệt ngay từ đầu vụ làm 27 ha đất lúa và màu không sản xuất được. Riêng hồ Cây Da và Cây Thích còn 20% đến 30% lượng nước theo dung tích thiết kế, chỉ đủ tưới cầm chừng cho 120 ha lúa và màu trong vòng 15 ngày nữa.
Không những đồng ruộng bị khô khát, mà hiện nay nguồn nước sinh hoạt cho nhân dân ở xã Phước Thành cũng hết sức khó khăn, đã có gần 70% số hộ trên địa bàn xã thiếu nước sinh hoạt. Hầu hết các giếng khoan và giếng đào đã được đào sâu hơn hoặc đóng thêm giếng mới, nhưng lượng nước cũng rất hạn chế.
Tại xã Phước An, nắng hạn đã làm 12 ha lúa ở cánh đồng Ông Bộ bị khô cháy. Riêng 210 ha lúa nằm phía Tây Nam của xã hưởng nguồn nước từ hồ Hóc Ké và các trạm bơm điện cũng có nguy cơ thiếu nước tưới nếu trời không mưa trong những ngày tới.
Trước tình hình hạn hán tại Phước Thành và Phước An, mới đây, lãnh đạo UBND huyện và các ban ngành chức năng của huyện Tuy Phước đã đi kiểm tra, chỉ đạo công tác chống hạn cứu cây trồng vụ Hè Thu ở 2 địa phương này. Sau khi kiểm tra thực tế cánh đồng lúa ở xã Phước An và 2 hồ chứa nước ở xã Phước Thành, Chủ tịch UBND huyện Tuy Phước đã yêu cầu lãnh đạo 2 xã Phước An và Phước Thành tập trung triển khai quyết liệt các biện pháp chống hạn cứu cây trồng vụ Hè Thu, đáp ứng nhu cầu nước sinh hoạt cho người dân và gia súc.
Chủ tịch UBND huyện cũng chỉ đạo Phòng NN-PTNT phối hợp với các HTXNN và Xí nghiệp Khai thác công trình thủy lợi 4 quản lý chặt chẽ nguồn nước ở các hồ chứa, điều tiết nước tưới luân phiên cho từng vùng ruộng để tiết kiệm nước, vận động nhân dân tập trung nạo vét kênh mương, ao hồ, đóng giếng tại chỗ để cung cấp nước tưới cho cây lúa và màu trong khi chờ mưa. Các địa phương thống kê những diện tích bị hạn hán, số hộ dân thiếu nước sinh hoạt để kiến nghị lên huyện và tỉnh hỗ trợ kinh phí chống hạn.
THANH NGHIÊM