Lực lượng dân quân binh chủng Tuy Phước:
Tham gia diễn tập bắn đạn thật đạt kết quả tốt
Ban CHQS huyện Tuy Phước vừa tổ chức họp rút kinh nghiệm lực lượng dân quân binh chủng (DQBC) của huyện tham gia huấn luyện, diễn tập bắn đạn thật cùng với Sư đoàn bộ binh 315 diễn ra vào ngày 6.6 tại Trung tâm Huấn luyện quân sự quốc gia 2 (Tây Sơn). Đợt huấn luyện, diễn tập lần này của lực lượng DQBC huyện Tuy Phước được Bộ CHQS tỉnh đánh giá cao.
Theo Ban CHQS huyện Tuy Phước, để tham gia huấn luyện, diễn tập đạt kết quả tốt, sau khi nhận được chỉ thị của Chỉ huy trưởng Bộ CHQS tỉnh, Ban CHQS huyện đã tổ chức phúc tra lực lượng DQBC tham gia huấn luyện, từ đó phát hiện những trường hợp quá khó khăn để chọn người thay thế, đồng thời thành lập khung cán bộ quản lý lực lượng tham gia huấn luyện, diễn tập, tiến hành quán triệt, giao nhiệm vụ, động viên lực lượng DQBC tham gia diễn tập. Tham gia huấn luyện, diễn tập có Trung đội DKZ 82mm và Trung đội cối 82mm, với tổng số 30 đồng chí.
Ban CHQS huyện cũng chỉ đạo Ban CHQS xã Phước Lộc và xã Phước Thắng có lực lượng DQBC tham gia diễn tập làm tốt công tác tham mưu cho cấp ủy, chính quyền địa phương tổ chức gặp gỡ giao nhiệm vụ, động viên, tặng quà lực lượng DQBC trước khi tham gia diễn tập. Xã Phước Thắng đã hỗ trợ 500 ngàn đồng/đồng chí, xã Phước Lộc hỗ trợ 300 ngàn đồng/đồng chí.
Trong quá trình huấn luyện, Ban CHQS huyện thường xuyên đến thăm, tặng quà, kịp thời động viên, chỉ đạo giúp đỡ cán bộ, chiến sĩ trong quá trình huấn luyện, tổ chức quán triệt đầy đủ các văn bản, hướng dẫn các cấp về công tác đảm bảo an toàn trong huấn luyện, diễn tập bắn đạn thật.
Trước khi bước vào diễn tập bắn đạn thật, Ban CHQS huyện tổ chức gặp gỡ động viên, quán triệt các lực lượng tham gia bắn đạn thật, qua đó từng cán bộ, chiến sĩ xây dựng quyết tâm hoàn thành tốt nhiệm vụ. Kết quả bắn đạn thật, Trung đội DKZ 82mm tiêu diệt 4/4 mục tiêu, trong đó khẩu đội 11 đã tiêu diệt 2 mục tiêu ngay từ viên đạn đầu ở cự ly 400m và 500m; Trung đội cối 82mm cũng đã chế áp mục tiêu ngay từ viên đạn đầu.
Đại tá Phạm Hữu Lộc, Chỉ huy trưởng Ban CHQS huyện Tuy Phước, nhận định: “Có được kết quả trên là nhờ đơn vị quán triệt đầy đủ nghiêm túc các chỉ thị, kế hoạch, hướng dẫn của các cấp trước và trong quá trình tham gia huấn luyện, diễn tập. Chúng tôi cũng làm tốt công tác chuẩn bị về con người, tổ chức gặp gỡ sinh hoạt, quán triệt nghiêm túc các lực lượng tham gia, chuẩn bị đầy đủ, chu đáo, cụ thể, tỉ mỉ các vật chất liên quan đến diễn tập; tổ chức họp quán triệt, giao ban hàng ngày, kịp thời chấn chỉnh rút kinh nghiệm những điểm chưa làm được”.
Theo đại tá Phạm Hữu Lộc, điều quan trọng là trước, trong và sau khi kết thúc diễn tập, Ban CHQS huyện, cấp ủy, chính quyền địa phương đã thường xuyên có mặt trên thao trường gặp gỡ động viên, kịp biểu dương lực lượng DQBC tham gia huấn luyện, diễn tập. Việc làm này đã giúp cho lực lượng DQBC an tâm huấn luyện và tham gia diễn tập đạt kết quả tốt nhất.
PHẠM PHƯƠNG