QUỸ HỖ TRỢ NÔNG DÂN HUYỆN TÂY SƠN:
Giúp nhiều nông dân có việc làm ổn định, tăng thu nhập
Thời gian qua, các cấp hội nông dân huyện Tây Sơn đã tích cực phát huy hiệu quả nguồn vốn Quỹ hỗ trợ nông dân huyện, giúp nông dân có thêm vốn xây dựng những mô hình trồng trọt, chăn nuôi, làm dịch vụ ngành nghề hiệu quả, tăng thu nhập, cải thiện cuộc sống.
Đến nay, các cấp hội ở huyện đã huy động được gần 2,4 tỷ đồng thực hiện mục tiêu hỗ trợ nông dân, trong đó nguồn vận động trong hội viên được hơn 553 triệu đồng, nguồn do ngân sách địa phương cấp hơn 1,8 tỷ đồng. Từ nguồn vốn này, Hội Nông dân huyện đã giải ngân cho hơn 80 hộ vay đầu tư phát triển sản xuất. Cùng với đó, Hội Nông dân huyện cũng giải ngân hơn 3 tỷ đồng cho hơn 100 hộ khác trong huyện vay, mở rộng quy mô sản xuất. Đây là vốn từ nguồn của Quỹ hỗ trợ nông dân thuộc Trung ương Hội Nông dân Việt Nam, Hội Nông dân tỉnh ủy thác.
Ông Nguyễn Văn Hạnh ở xã Bình Nghi đang chăm sóc đàn chim bồ câu. Ảnh: Đ.M.T
Ở thôn Trường Định 2, xã Bình Hòa, làm nghề mộc dân dụng như ông Nguyễn Ngọc Việt còn có 15 người khác mở cơ sở sản xuất ở địa phương và có thu nhập khá cao. Để tiếp tục phát huy sức tác động của nghề mộc tại địa phương trong dạy nghề và tạo việc làm tại chỗ cho người lao động, Ban điều hành Quỹ hỗ trợ nông dân huyện đã đầu tư 300 triệu đồng từ nguồn vốn của Trung ương Hội Nông dân Việt Nam giúp nhóm thợ mộc dân dụng Bình Hòa thực hiện dự án phát triển nghề mộc dân dụng.
Ông Nguyễn Ngọc Việt cho biết: “Cùng với số vốn vay từ Quỹ hỗ trợ nông dân, tôi đầu tư thêm hơn 200 triệu đồng để mở rộng trại mộc, mua sắm thêm máy móc, kéo điện 3 pha, thuê lao động, thuê thợ về làm. Nhờ đó, tôi vừa đa dạng các nhóm sản phẩm vừa nâng cao năng lực sản xuất của cơ sở”. Đáng chú ý, ông Việt còn đào tạo nghề cho nhiều thanh niên địa phương và sau đó sắp xếp việc làm cho nhiều người ngay tại cơ sở. Ngoài ra, ông còn hỗ trợ 3 thợ lành nghề khác mở cơ sở làm riêng.
Còn ông Nguyễn Văn Hạnh ở thôn 4, xã Bình Nghi, phấn khởi chia sẻ: Được Hội Nông dân huyện cho vay 40 triệu đồng, tôi đầu tư làm chuồng, nuôi 40 cặp chim bồ câu Pháp trên 100 m2 đất vườn nhà. Đến nay, đàn chim nhà tôi đã phát triển hơn 500 cặp, gồm chim bố mẹ và chim con. Hiện tôi đã thu lãi hơn 60 triệu đồng từ bán chim giống và chim ra ràng.
Ông Trần Văn Lượng - Chủ tịch Hội Nông dân huyện Tây Sơn, Trưởng Ban điều hành Quỹ hỗ trợ nông dân huyện cho biết, điều khiến ông thấy vui mừng không chỉ vì nhiều hội viên sản xuất, kinh doanh đạt hiệu quả cao mà còn ở chỗ khi làm ăn có kết quả, hầu hết đều tham gia đóng góp, ủng hộ trở lại để Quỹ có thêm điều kiện phát triển.
ĐÀO MINH TRUNG