Chằm nón lá
Đây là nghề truyền thống của người dân ở phường Nhơn Thành (thị xã An Nhơn). Trải qua bao thăng trầm, sản phẩm ở đây làm ra vẫn được tiêu thụ mạnh.
Dù vậy, thu nhập từ nghề làm nón thấp nên nhiều phụ nữ trẻ của làng nghề bỏ đi làm công nhân bột nhang, công nhân chế biến nhựa vì thu nhập cao hơn. Giờ chỉ còn người lớn tuổi gắn bó với nghề. Và bà Trần Thị Thêm (62 tuổi, ở khu vực Tiên Hậu, phường Nhơn Thành) là một trong những người như thế.
Mỗi ngày bà Thêm chằm được 10-13 chiếc nón, lời được 60.000-80.000 đồng. Ngoài công việc làm nón, bà Thêm còn mở đại lý bán muối và than để tăng thu nhập. Sản phẩm nón lá làm ra đều được bà đem ra chợ nón đêm Tiên Hậu bán cho các bạn hàng. Sau khi bán nón, bà Thêm lại mua các nguyên liệu như lá nón, cước, nan, giấy được bán tại chợ về tiếp tục chằm nón.
NGUYỄN PHÚC