Xe ba gác máy vẫn ngang nhiên hoạt động
Ba gác máy là phương tiện giao thông tỉnh ta cấm lưu hành đã lâu; có địa phương như thị xã An Nhơn ra lệnh tịch thu xe ba gác máy nếu được sử dụng. Tuy nhiên, loại phương tiện này vẫn còn hoạt động nhiều ở các huyện trong tỉnh. Điều đáng nói, xe chở hàng hóa cồng kềnh, quá khổ, quá tải, những người điều khiển lại hết sức liều lĩnh, luôn vi phạm các quy định về ATGT, gây nỗi lo cho nhiều người.
Mới đây, ngày 12.5, trên QL1A thuộc thôn Ngọc An Trung, xã Hoài Thanh Tây (huyện Hoài Nhơn) xảy ra vụ TNGT. Anh Phan Hữu Chí (SN 1970, ở thôn Kim Tây, xã Phước Hòa, huyện Tuy Phước) điều khiển xe máy chạy theo hướng Nam - Bắc, chở anh Lê Văn Lân (SN 1960, ở thôn Tuân Lễ, xã Phước Hiệp, huyện Tuy Phước) đã bị xe ba gác máy không có biển số do Phạm Hồng Khánh (SN 1982, ở Quảng Ngãi) điều khiển ngược chiều tông. Hậu quả vụ tai nạn làm anh Chí chết tại chỗ, anh Lân cũng không qua khỏi. Nguyên nhân ban đầu được CA huyện Hoài Nhơn xác định là do Khánh điều khiển xe ba gác đi không đúng làn đường quy định. Đây chỉ là một trong nhiều vụ TNGT mà thủ phạm là xe ba gác máy gây ra trong những năm qua.
Bài và ảnh: XUÂN THỨC