Tăng cường phổ biến, giáo dục pháp luật về biên giới, hải đảo
(BĐ) - Ngày 16.6, tại Bộ Chỉ huy Bộ đội biên phòng (BĐBP) tỉnh, UBND tỉnh đã tổ chức Hội nghị tập huấn triển khai đề án “Tăng cường phổ biến, giáo dục pháp luật cho cán bộ, nhân dân vùng biên giới, hải đảo giai đoạn 2013 - 2016” trên địa bàn tỉnh.
Tham dự buổi tập huấn có đại biểu của các cơ quan BĐBP tỉnh, Hải đoàn biên phòng 48; đại diện lãnh đạo UBND, Ủy ban MTTQ Việt Nam, Phòng Tư pháp các huyện, thành phố ven biển; đại diện lãnh đạo 31 xã, phường khu vực biên giới biển; đại diện người có uy tín của các huyện, thành phố ven biển…
Trong 1 ngày, các đại biểu được đại diện Ban Chỉ đạo đề án phổ biến 5 chuyên đề: Công tác triển khai thực hiện đề án “Tăng cường phổ biến, giáo dục pháp luật cho cán bộ, nhân dân vùng biên giới, hải đảo giai đoạn 2013 - 2016”; tổ chức Ngày pháp luật ở vùng biên giới, hải đảo; một số kỹ năng tuyên truyền, phổ biến giáo dục pháp luật; công tác thông tin tuyên truyền cổ động ở cơ sở; giới thiệu Luật Biên giới Quốc gia, Luật Biển Việt Nam năm 2012, thông tin tình hình Biển Đông, chủ trương giải quyết vấn đề Biển Đông của Đảng và Nhà nước ta.
Đại tá Nguyễn Văn Hào, Chính ủy BĐBP tỉnh, Phó trưởng Ban Thường trực Ban Chỉ đạo đề án, cho biết: “Hội nghị tập huấn nhằm trang bị kiến thức cơ bản về nghiệp vụ phổ biến pháp luật cho đội ngũ cán bộ Đồn Biên phòng, cán bộ xã, phường, người có uy tín khu vực dân cư ở khu vực biên giới biển của tỉnh. Các cán bộ tham gia tập huấn sẽ nắm vững nội dung cơ bản, thực hiện tốt công tác phổ biến, giáo dục pháp luật được phân công, với mục đích tạo sự chuyển biến tích cực về nhận thức, ý thức tôn trọng, chấp hành pháp luật của cán bộ, nhân dân khu vực biên giới biển, hải đảo của tỉnh”.
NGUYỄN PHÚC