HỘI NÔNG DÂN TỈNH:
Vận động hội viên nông dân tích cực tham gia xây dựng nông thôn mới
(BĐ) - Bà Lê Thị Kim Mai, Chủ tịch Hội Nông dân (HND) tỉnh cho biết, từ đầu năm đến nay, các cấp HND trong tỉnh đã tích cực tuyên truyền, vận động hội viên, nông dân tham gia xây dựng nông thôn mới (XDNTM) bằng các hoạt động cụ thể, tạo phong trào thi đua sôi nổi tại các địa phương. Kết quả, có hàng chục ngàn hội viên nông dân các huyện: Hoài Nhơn, Phù Cát, Phù Mỹ, Hoài Ân, thị xã An Nhơn… đã hiến trên 40.441 m2, đóng góp 747 triệu đồng và 15.000 ngày công để làm đường giao thông nông thôn, xây dựng kênh mương nội đồng, nâng cấp các nhà văn hóa thôn và xây lắp hệ thống điện chiếu sáng. Ngoài ra, hội viên nông dân cũng đã xây dựng mới 1.216 hố rác trên đồng ruộng và 4.643 hố rác tại hộ gia đình, đồng thời tiến hành thu gom chai, lọ, bao bì thuốc bảo vệ thực vật… bỏ vào các hố rác, góp phần bảo vệ môi trường ở khu vực nông thôn. Hoạt động của hội viên, nông dân đã góp phần giúp chính quyền các địa phương thực hiện có hiệu quả Chương trình mục tiêu quốc gia XDNTM.
T.SỸ