Xây dựng nông thôn mới ở Cát Nhơn:
Chú trọng đầu tư đúng trọng tâm, có hiệu quả
Qua hơn 3 năm xây dựng nông thôn mới (XDNTM), đến nay xã Cát Nhơn (huyện Phù Cát) đã hoàn thành 10/19 tiêu chí; bộ mặt nông thôn từng bước khởi sắc, sản xuất tiếp tục phát triển, đời sống vật chất và tinh thần của người dân được cải thiện.
Ông Lê Minh Sự, Chủ tịch UBND xã Cát Nhơn, cho biết: Điều đáng mừng trong XDNTM ở Cát Nhơn là người dân đồng tình ủng hộ, đóng góp tích cực xây dựng hệ thống giao thông nông thôn, cảnh quan môi trường… Để đảm bảo tiến độ hoàn thành các tiêu chí, hằng năm xã đều chủ động lên kế hoạch cụ thể, thực hiện từng tiêu chí, phấn đấu đến đầu năm 2020 hoàn thành 19/19 tiêu chí NTM theo như kế hoạch đề ra.
Xã đã vận động nhân dân tự nguyện hiến đất và tham gia xây dựng, nâng cấp các tuyến giao thông liên thôn, liên xóm, liên xã với tổng chiều dài 73 km, trong đó đúc bê tông xi măng được 16 km. Về phát triển sản xuất, Cát Nhơn đang từng bước nhân rộng các mô hình sản xuất nông nghiệp có hiệu quả cao, xây dựng các mô hình cánh đồng mẫu lớn. Ước tính bình quân thu nhập đầu người năm 2013 là 18,5 triệu đồng/người/năm; phấn đấu đến năm 2015 đạt 23 triệu đồng/người/năm; tỉ lệ hộ nghèo giảm còn 10,6%.
Là xã thuần nông, nên trong quá trình XDNTM, Cát Nhơn gặp không ít khó khăn, hạ tầng nông thôn còn hạn chế; kinh tế chủ yếu của địa phương là nông nghiệp, thu nhập của người dân nông thôn không cao, nên mức đóng góp XDNTM còn hạn chế. Do đó, theo ông Lê Minh Sự: “Xã xây dựng một kế hoạch chi tiết có lộ trình cụ thể để thực hiện các tiêu chí, được đưa ra nhân dân bàn bạc cụ thể. Trước mắt, tiêu chí nào dễ thì làm trước, khó thì làm sau. Đối với các tiêu chí đòi hỏi nguồn đầu tư lớn, có tính chất lâu dài, như: tiêu chí kênh mương, cơ sở vật chất văn hóa, trường học... phấn đấu đến năm 2020 hoàn thành 19/19 tiêu chí NTM”.
Để thực hiện tốt việc huy động nguồn lực, xã chú trọng phát huy nội lực của cộng đồng dân cư, vận động nhân dân đóng góp sức người, sức của góp phần chung tay XDNTM. Bên cạnh đó, tranh thủ các nguồn vốn hỗ trợ, tập trung đầu tư có trọng tâm, trọng điểm làm chuyển biến một bước hệ thống cơ sở hạ tầng nông thôn, ưu tiên xây dựng hạ tầng phục vụ sản xuất, dân sinh, như: giao thông, thủy lợi, y tế, giáo dục, nước sạch và vệ sinh môi trường. Chú trọng công tác kiểm tra, giám sát quản lý, sử dụng vốn đầu tư trực tiếp cho Chương trình XDNTM theo kế hoạch hằng năm, đảm bảo đầu tư hiệu quả, đúng trọng tâm, đúng lộ trình.
Xã tiếp tục đổi mới mạnh mẽ hơn nữa về nội dung và hình thức tuyên truyền, vận động, tập trung vào cơ chế, chính sách mới và các cách làm hay, sáng tạo, kinh nghiệm, các mô hình sản xuất có hiệu quả, các điển hình tiên tiến, đề cao tính chủ thể người dân trong XDNTM. Xác định thế mạnh của xã là sản xuất nông nghiệp, Cát Nhơn tiếp tục chuyển dịch cơ cấu cây trồng, vật nuôi theo hướng sản xuất hàng hóa, hình thành những vùng chuyên canh sản xuất lúa chất lượng cao và quy hoạch vùng chuyên canh sản xuất cây màu, nhằm tăng hiệu quả sản xuất, nâng cao thu nhập cho nông dân.
THẾ HÀ