Tăng cường công tác bảo vệ, chăm sóc trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt
UBND tỉnh vừa ban hành kế hoạch thực hiện đề án Chăm sóc trẻ em (TE) mồ côi không nơi nương tựa, bị bỏ rơi, nhiễm HIV/AIDS, nạn nhân chất độc hóa học, khuyết tật nặng và bị ảnh hưởng bởi thiên tai, thảm họa dựa vào cộng đồng trên địa bàn tỉnh, giai đoạn 2014 - 2020.
Mục tiêu của đề án là nhằm huy động sự tham gia của xã hội, nhất là gia đình, cộng đồng trong việc chăm sóc, trợ giúp TE có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn để ổn định cuộc sống, có cơ hội thực hiện các quyền của TE và hòa nhập cộng đồng; từng bước thu hẹp khoảng cách về mức sống giữa TE có hoàn cảnh đặc biệt với TE bình thường tại nơi cư trú. Cụ thể, phấn đấu giai đoạn 2004-2015 có 85% TE và giai đoạn 2016-2020 có 100% TE có hoàn cảnh đặc biệt được nhận sự trợ giúp và được cung cấp các dịch vụ xã hội phù hợp.
Được biết, hiện toàn tỉnh có khoảng 8.508 TE có hoàn cảnh đặc biệt.
nhơn thiện