Luôn hết lòng vì nhiệm vụ
Đó là đánh giá của người dân và lãnh đạo địa phương dành cho anh Nguyễn Trường Giang, Chỉ huy trưởng Ban CHQS phường Bình Định (thị xã An Nhơn).
Năm 1991, anh Nguyễn Trường Giang lên đường nhập ngũ, đến năm 1993 ra quân về công tác ở địa phương, giữ chức Trưởng Ban văn hóa thông tin. Năm 2003, anh được Đảng ủy và UBND phường điều động làm Phó Chỉ huy trưởng Ban CHQS phường, đến năm 2011 là Chỉ huy trưởng.
Với suy nghĩ, dù công tác ở đâu, giữ cương vị nào cũng phải hết lòng vì nhiệm vụ Đảng và nhân dân giao phó, anh Giang chịu khó học hỏi, nghiên cứu kỹ từng nội dung chính sách của Đảng và Nhà nước về công tác quốc phòng, nắm chắc tình hình địa phương, tham mưu kịp thời cho cấp ủy Đảng, chính quyền. Nhờ vậy 3 năm gần đây (2011-2013) phường Bình Định luôn dẫn đầu về công tác quân sự khối xã, phường của thị xã An Nhơn.
Với nhiệm vụ được giao, anh làm tốt công tác tổ chức huấn luyện dân quân tự vệ, nhờ vậy mà chất lượng huấn luyện hàng năm luôn đạt kết quả từ khá trở lên, diễn tập trị an đạt loại giỏi. Anh còn thường xuyên bám chắc địa bàn, xây dựng cơ sở vững mạnh toàn diện. Công tác trực chiến đấu được Ban CHQS phường Bình Định duy trì thường xuyên, trong đó bản thân anh Giang gương mẫu đi đầu cùng cán bộ, chiến sĩ trong lực lượng dân quân chấp hành nghiêm trực sẵn sàng chiến đấu, tăng cường tuần tra bảo vệ các mục tiêu trọng điểm, giữ vững ANTT trong các ngày cao điểm, lễ, tết. Ban CHQS phường còn phối hợp với CA phường xuống từng khu vực nắm tình hình, kịp thời xử lý những vụ việc tiêu cực ảnh hưởng đến ANTT, qua đó góp phần triệt phá 7 vụ trộm cắp, trấn lột và cướp tài sản, bắt 22 đối tượng.
Với cương vị là Chỉ huy trưởng Ban CHQS phường, anh Nguyễn Trường Giang còn huy động lực lượng chăm lo gia đình chính sách, gia đình quân nhân tại ngũ khó khăn về cuộc sống và đề xuất với chính quyền, các hội, đoàn thể giúp đỡ. Đặc biệt, trong đợt lũ lịch sử tháng 11.2013, anh trực tiếp chỉ huy lực lượng dân quân cơ động hộ đê, đưa hàng trăm hộ dân di dời ra khỏi vùng lũ uy hiếp, bảo vệ an toàn người và tài sản nhân dân. Sau lũ, dân quân của phường lại giúp dân dọn vệ sinh môi trường, nạo vét kênh mương ổn định sản xuất, được nhân dân khen ngợi và cá nhân anh được UBND tỉnh khen thưởng đột xuất.
Ông Đào Xuân Huy, Bí thư Đảng ủy phường Bình Định, nhận xét: “Chỉ huy trưởng quân sự phường Nguyễn Trường Giang là người năng động, có tinh thần trách nhiệm cao trong thực hiện nhiệm vụ quốc phòng; dám nghĩ, dám làm, tham mưu kịp thời, chủ động đề xuất giải quyết nhiệm vụ quân sự địa phương một cách chính xác, nên nhiều năm liền phường Bình Định, được tỉnh, thị xã đánh giá là đơn vị vững mạnh về quốc phòng, được các cấp khen thưởng”.
Từ năm 2011 đến năm 2013, anh Nguyễn Trường Giang liên tục được UBND tỉnh tặng Bằng khen, Bộ CHQS tỉnh công nhận chiến sĩ tiên tiến.
TRIỀU CHÂU