Bám xe tải lên đèo trộm hàng
Lúc 3 giờ 50 ngày 22.6, Cảnh sát giao thông CA TP Quy Nhơn tuần tra trên QL1A, thấy hai thanh niên chở lốp ô tô bằng xe máy đang xuống đến chân đèo Cù Mông thuộc KV8, phường Bùi Thị Xuân, TP Quy Nhơn có biểu hiện nghi vấn nên đã ra hiệu dừng xe kiểm tra. Hai thanh niên đã bỏ lại mô tô và chiếc lốp ô tô chạy trốn vào rừng. CA phường Bùi Thị Xuân nhận được tin báo nhanh chóng huy động cán bộ chiến sĩ, lực lượng dân phòng đến hiện trường phối hợp cùng tổ cảnh sát giao thông truy lùng đến rạng sáng cùng ngày bắt được 1 đối tượng là Võ Thanh Trung, thường gọi “culu” (SN 1990, ở tổ 9, KV2, phường Bùi Thị Xuân, TP Quy Nhơn).
Bước đầu Võ Thanh Trung khai nhận, khoảng 3 giờ ngày 22.6, Trung điều khiển mô tô, biển số 47K8 0319 chở Nguyễn Tuấn Hảo thường gọi “đầu bò” (SN 1995, ở cùng địa phương; cả 2 đều đã có tiền án về tội trộm cắp tài sản, ra tù cuối năm 2013) đến đèo Cù Mông chờ xe tải chạy chậm khi lên dốc bám lên lật hàng xuống đường. Bằng cách này, Hảo đã lên xe tải 43S 8592 chở lốp ô tô lấy 1 chiếc thả xuống đường, sau đó cùng Trung chở đi giấu thì bị cảnh sát giao thông phát hiện.
XUÂN LINH