Phù Cát:
13 tỉ đồng chống hạn, cứu đói và cấp nước sinh hoạt cho nhân dân
Đó là khoản kinh phí UBND huyện Phù Cát đề nghị UBND tỉnh hỗ trợ để địa phương này chống hạn, cứu đói và cấp nước sinh hoạt cho nhân dân do hạn hán.
Theo đó, kinh phí hỗ trợ chống hạn là 7 tỉ đồng cho tổng diện tích cây trồng bị hạn hán là 2.102 ha. Kinh phí thực hiện cứu đói là 3,3 tỉ đồng. Riêng kinh phí 2,6 tỉ đồng sẽ hỗ trợ nước sinh hoạt bằng biện pháp tạo nguồn (giếng đào, giếng khoan, mở rộng hệ thống nước sạch) cho người dân. Theo tờ trình của UBND huyện Phù Cát, có khoảng 3.560 hộ dân bị thiếu nước, tập trung ở Cát Hanh 450 hộ, Cát Tân 282 hộ, Cát Trinh 200 hộ, Cát Lâm 390 hộ, Cát Tường 170 hộ…
MAI HOÀNG