Phường Lý Thường Kiệt, TP Quy Nhơn:
Hiệu quả từ mô hình “gia đình 4 tốt”
Thời gian qua, Ủy ban MTTQ Việt Nam phường Lý Thường Kiệt, TP Quy Nhơn đã đẩy mạnh thực hiện Cuộc vận động Toàn dân đoàn kết xây dựng đời sống văn hóa ở khu dân cư, và đã đạt được nhiều kết quả thiết thực. Trong đó, đáng chú ý là mô hình “gia đình 4 tốt” đã thu hút 100% hộ dân tham gia và thực hiện nghiêm túc.
Với 4 nội dung: đoàn kết, quan hệ, ứng xử trong gia đình, xóm giềng tốt; giữ gìn vệ sinh môi trường tốt; đóng góp các quỹ, nộp thuế và thực hiện nghĩa vụ công dân tốt; tham gia hội họp tốt, đến nay, sau 1 năm triển khai, mô hình đã tác động tích cực đến việc nâng cao ý thức tự giác và tinh thần trách nhiệm của người dân trong việc chấp hành pháp luật và tuân thủ các quy tắc, quy định về việc thực hiện nếp sống văn minh đô thị. 100% hộ dân ký cam kết và thực hiện nghiêm nghĩa vụ đóng các khoản thuế, quỹ để địa phương sớm hoàn thành chỉ tiêu này. Nhiều địa chỉ tương thân tương ái cũng đã ra đời và hỗ trợ kịp thời, hiệu quả những hộ gia đình khó khăn, hoạn nạn. Có được kết quả này là nhờ phường chú trọng phát huy vai trò của cán bộ cơ sở trong việc bám sát địa bàn từng tổ, khu vực, từ đó nắm bắt, có những định hướng giải quyết vấn đề phù hợp.
Ông Huỳnh Văn Đông, Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam phường, chia sẻ: “Hàng tháng, ban quân dân chính các khu vực đều tổ chức họp để nắm bắt tình hình. Từ đây những vấn đề đặt ra ở khu dân cư, những mâu thuẫn, bức xúc trong nội bộ nhân dân đều được ban quân dân chính và người dân chủ động bàn bạc, xử lý theo nội dung đã cam kết. Nhờ đó, ý thức tự giác của người dân được nâng lên đáng kể. Đây cũng là dịp để chúng tôi rút kinh nghiệm cũng như biểu dương kịp thời những “gia đình 4 tốt”.
Với việc xây dựng những mô hình hay, hiệu quả, trong đó có mô hình “gia đình 4 tốt”, phong trào “Toàn dân đoàn kết xây dựng đời sống văn hóa ở khu dân cư” phường Lý Thường Kiệt đã góp phần nâng cao đời sống dân trí, đưa tỉ lệ hộ đạt gia đình văn hóa, khu dân cư văn hóa của phường năm sau luôn cao hơn năm trước. Cụ thể, năm 2012, toàn phường có 94,4% hộ đạt gia đình văn hóa, có 3 khu dân cư giữ vững danh hiệu khu dân cư văn hóa, thì đến năm 2013, toàn phường có 99,67% gia đình văn hóa, 5/5 khu dân cư giữ vững khu dân cư văn hóa.
Ông Đặng Nhật Nam, Chủ tịch UBND phường Lý Thường Kiệt, cho biết thêm: “Để phát huy các kết quả đạt được, trong thời gian tới, Đảng ủy, UBND, Ủy ban MTTQ Việt Nam phường sẽ tiếp tục đổi mới phương thức hoạt động, tăng cường mở rộng khối đại đoàn kết toàn dân ở địa phương, hướng đến là phường văn minh đô thị, thực hiện Cuộc vận động “Toàn dân đoàn kết xây dựng đời sống văn hóa ở khu dân cư” ngày một thiết thực, hiệu quả”.
KIỀU ANH