Liên minh HTX và các HTX trên địa bàn tỉnh:
Chung tay xây dựng nông thôn mới
Thời gian qua, Liên minh HTX (LMHTX) tỉnh đã chủ động phối hợp với ngành chức năng hỗ trợ chính quyền các địa phương kiểm tra, đánh giá thực trạng sản xuất kinh doanh (SXKD) của các HTX; củng cố, sát nhập và hướng dẫn các HTX tổ chức SXKD, thực hiện đạt tiêu chí số 13 - hình thức tổ chức sản xuất - thuộc Bộ tiêu chí Quốc gia xây dựng nông thôn mới (XDNTM).
Nhiều HTXNN trên địa bàn tỉnh đã liên doanh liên kết với các Công ty giống cây trồng trong nước sản xuất và tiêu thụ lúa giống đạt hiệu quả cao.
- Trong ảnh: Tham quan mô hình sản xuất bằng giống lúa mới tại HTXNN Phước Thắng - Tuy Phước. Ảnh: T.SỸ
Củng cố, phát triển KTTT
Theo quy định của Bộ NN- PTNT, để đạt tiêu chí số 13, mỗi xã XDNTM phải có ít nhất một HTX hay tổ hợp tác hoạt động có hiệu quả. 1 HTX hoạt động hiệu quả phải thực hiện được 3 dịch vụ cơ bản là thủy lợi; giống cây trồng, vật nuôi; tiêu thụ nông sản. Tổng tài sản của HTX tăng ít nhất 10% so với 3 năm trước. Đối với tổ hợp tác, phải có giấy đăng ký kinh doanh của cấp xã, hoạt động ổn định trong 3 năm liên tiếp.
Trên cơ sở quy định và hướng dẫn của các Bộ, ngành Trung ương, LMHTX tỉnh đã phối hợp với ngành chức năng và chính quyền các địa phương rà soát, phân loại các HTX hoạt động yếu kém; HTX trung bình và HTX hoạt động hiệu quả. Qua đó, tham mưu cho chính quyền các địa phương phương án giải thể các HTX yếu kém; củng cố, sát nhập các HTX trên cùng một xã, thị trấn có khả năng phát triển. LMHTX cũng phối hợp với các cơ quan thông tin đại chúng đẩy mạnh công tác tuyên truyền phát triển kinh tế tập thể (KTTT) theo tinh thần Chỉ thị 20 của Ban Bí thư Trung ương Đảng; đẩy mạnh thực hiện Nghị quyết Trung ương 5 của Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa IX về tiếp tục đổi mới, phát triển và nâng cao hiệu quả KTTT. Tổ chức đào tạo nâng cao nghiệp vụ, chuyên môn cho cán bộ HTX; tạo điều kiện thuận lợi để các HTX tiếp cận các chính sách kích cầu của Chính phủ đối với các doanh nghiệp vừa và nhỏ, tạo nguồn vốn hoạt động để các HTX có thể vượt qua khó khăn, ổn định và phát triển SXKD.
Ông Ngô Thanh Lý, Phó Chủ tịch phụ trách LMHTX tỉnh, cho biết: Qua quá trình giải thể và sát nhập các HTX, đến nay tỉnh ta còn 215 HTX đang hoạt động SXKD có hiệu quả. Trong đó có 158 HTXNN (giảm 3 đơn vị so với năm 2013); 7 HTX dịch vụ điện; 27 Quỹ tín dụng nhân dân (QTDND); 7 HTX tiểu thủ công nghiệp; 1 HTX thương mại; 16 HTX giao thông vận tải (giảm 1 đơn vị); 1 HTX thủy sản, với tổng số 561.114 xã viên; tổng vốn hoạt động khoảng 1.600 tỉ đồng, trong đó có 183,55 tỉ đồng vốn điều lệ. Trong quá trình củng cố, xây dựng, đổi mới và phát triển, các HTX đã phát huy được vai trò tự chủ, độc lập trong hoạt động SXKD; chủ động khắc phục khó khăn, năng động, sáng tạo, biết lựa chọn bước đi phù hợp, chất lượng hoạt động của HTX được nâng lên về nhiều mặt, số HTX kinh doanh có lãi tăng đáng kể. Nhờ đó, hầu hết các HTX đã tích cực góp phần XDNTM trên địa bàn.
Hoạt động SXKD có hiệu quả, chung tay XDNTM
Theo ông Ngô Thanh Lý: Hiện các HTXNN hoạt động 4 khâu dịch vụ chiếm khoảng 28,2%; từ 5-7 khâu dịch vụ chiếm 57,2% và từ 7 khâu dịch vụ trở lên chiếm 14,6%. Bên cạnh việc tổ chức tốt các dịch vụ cơ bản phục vụ sản xuất nông nghiệp, nhiều HTX đã đầu tư đa dạng hóa ngành nghề, mở rộng SXKD; sản xuất, chế biến hàng hóa xuất khẩu, kinh doanh dịch vụ xăng dầu, làm dịch vụ vệ sinh môi trường, cung ứng nước sạch, xây dựng cơ bản… mang lại hiệu quả kinh tế cao.
Việc liên doanh liên kết với các thành phần kinh tế trong hoạt động SXKD cũng đã được các HTX triển khai rộng khắp. Hiện trên địa bàn tỉnh có trên 70 HTX liên kết với các doanh nghiệp mở đại lý vật tư nông nghiệp, cung ứng phân bón, thuốc bảo vệ thực vật; nhiều HTX liên kết với Trung tâm Giống cây trồng sản xuất và cung ứng lúa giống; nhiều HTX liên kết với các doanh nghiệp khác, như Công ty cổ phần Đường Bình Định, Công ty TNHH Giống vật nuôi Bình An, Công ty TNHH Dịch vụ cây trồng Quy Nhơn… sản xuất và tiêu thụ giống cây trồng, vật nuôi, từng bước nâng cao năng lực SXKD, tăng thu nhập và giải quyết việc làm cho xã viên. Một số HTX còn tiếp nhận và triển khai các chương trình dự án đang triển khai tại địa phương, bước đầu mang lại hiệu quả. Điển hình trong khối HTXNN là HTXNN thị trấn Bình Định (thị xã An Nhơn), doanh thu hàng chục tỉ đồng/năm, trở thành HTX SXKD dịch vụ tổng hợp có uy tín với xã viên và nhiều đối tác. HTXNN 1 Phú Phong (Tây Sơn) cũng là một trong những HTX năng động trong cơ chế mới...
Các HTX giao thông vận tải cũng đã có những nỗ lực trong phát triển SXKD, tổ chức tốt các khâu dịch vụ, trong đó chú trọng dịch vụ khai thác nguồn hàng, ký kết các hợp đồng vận chuyển và mở rộng các dịch vụ tham quan, du lịch… Ngoài ra, các HTX cũng đã đầu tư vốn tổ chức kinh doanh tổng hợp như: kinh doanh xăng dầu, đầu tư bến bãi đỗ xe riêng, xây dựng và kinh doanh kho bãi chứa hàng, sửa chữa cơ khí… Đặc biệt, các HTX đã mạnh dạn thành lập các xí nghiệp, công ty trực thuộc để phát triển SXKD. Điển hình như HTXVT Bình Minh (Quy Nhơn), HTXVT 30.3 (An Nhơn), HTXVT Hoài Nhơn, HTXVT Phù Mỹ đã liên kết thành lập Công ty TNHH xe buýt Bình Định hoạt động tuyến Tam Quan - Quy Nhơn và ngược lại, được nhân dân ủng hộ, phục vụ tốt nhu cầu đi lại của hành khách và góp phần giảm thiểu tai nạn giao thông…
Bên cạnh đó, một số HTX hoạt động trên lĩnh vực tiểu thủ công nghiệp, thương mại, điện … mặc dù còn gặp nhiều khó khăn, nhưng đã cố gắng tổ chức SXKD có hiệu quả, giữ vững được thị trường nội địa và xuất khẩu, giải quyết được việc làm với thu nhập ổn định cho xã viên, điển hình là HTX Đá Bình Đê, HTX Mỹ nghệ Bình Minh… Về QTDND, phần lớn hoạt động có hiệu quả, bảo toàn và phát triển vốn, cho vay đúng đối tượng, đúng mục đích, góp phần giải quyết khó khăn về vốn, tạo điều kiện thuận lợi cho xã viên đầu tư phát triển SXKD…
Có thể nói rằng, với sự hỗ trợ tích cực về nhiều mặt của LMHTX tỉnh, cùng với sự năng động, sáng tạo, phát huy được vai trò tự chủ, độc lập trong hoạt động SXKD, các đơn vị KTTT trên địa bàn tỉnh đã góp phần tích cực trong công cuộc XDNTM ở địa phương mình.
PHẠM TIẾN SỸ