Nhân Ngày thế giới phòng chống ma túy 26.6:
Cuộc chiến của cả cộng đồng
Diễn biến ngày càng phức tạp của tội phạm ma túy trên nhiều cấp độ, quy mô đã và đang đặt ra nhiều thách thức cho công tác phòng ngừa, ngăn chặn loại tội phạm này trên địa bàn tỉnh; đòi hỏi những giải pháp thiết thực nhằm chủ động phòng chống hiệu quả.
Trước năm 1998, về tệ nạn ma túy, tại Bình Định chỉ có nạn tiêm chích thuốc phiện và hút bồ đà. Đến giữa năm 2000, heroin bắt đầu xuất hiện do một số đối tượng ở Nha Trang, Khánh Hòa đem về TP Quy Nhơn tiêu thụ. Một số đối tượng là thanh niên trong tỉnh đi làm thuê ở các bãi vàng ngoài tỉnh, sử dụng ma túy, khi trở về địa phương thiết lập đường dây mua, sử dụng ma túy... Một vài học sinh, sinh viên cá biệt, thiếu sự quan tâm quản lý giáo dục của gia đình khi học ở những thành phố lớn đã thử hút hít rồi từng bước trở thành đối tượng mua bán ma túy. Nay, ma túy đá (ma túy tổng hợp) đã và đang thay thế heroin, mức độ nguy hiểm bội phần.
Thượng tá Trương Minh Ngọc, Phó trưởng phòng CSĐT tội phạm về ma túy, CA tỉnh (PC47) cho biết: “Trong 15 năm gần đây, lực lượng CSĐT tội phạm về ma túy của tỉnh đã phát hiện, bắt và khởi tố hơn 120 vụ/hơn 200 bị can; phát hiện và triệt phá hơn 13 chuyên án, bắt giữ trên 50 đối tượng, chặt đứt các đường dây vận chuyển, mua bán, tàng trữ, sử dụng trái phép chất ma túy quy mô lớn. Từ đầu năm 2014 đến nay, riêng PC47 đã khởi tố 16 vụ/hơn 30 bị can, trong đó, chủ yếu là ma túy tổng hợp. Phần lớn các vụ việc mua bán diễn ra ở khách sạn, nhà trọ”.
Ma túy có dấu hiệu xâm nhập mạnh vào lứa tuổi thanh niên ở các khu lao động nghèo, cả nam lẫn nữ. Riêng tại TP Quy Nhơn, từ đầu năm 2014 đến nay, cơ quan chức năng phát hiện 55 đối tượng nghiện mới và tái nghiện. Từ nghiện đến tội phạm mua bán ma túy, ranh giới rất mong manh.
Tại TAND tỉnh, các phiên tòa hình sự xét xử tội danh mua bán trái phép chất ma túy gia tăng đáng kể. Trong đó, phần lớn các đối tượng phạm tội khi còn quá trẻ. Không ít trường hợp cả hai vợ chồng cùng bị bắt giữ, xét xử về hành vi trên. Theo ông Hồ Khá, Chánh tòa Hình sự, TAND tỉnh, thành viên Ban phòng chống tội phạm tỉnh, thì: “Thực tế xét xử cho thấy phần lớn đối tượng chây lười lao động, mua bán ma túy để chóng đổi đời, dù vẫn biết pháp luật rất nghiêm khắc. Nhiều nam thanh niên tuổi đôi mươi, sức dài vai rộng cũng nại lý do vì không có việc làm, buồn chán chuyện gia đình, vì hoàn cảnh... nên đi vào con đường mua bán ma túy”.
Để phòng ngừa ma túy hiệu quả, không có biện pháp nào khả thi hơn là đẩy mạnh tuyên truyền, nâng cao nhận thức của mọi người về tác hại của ma túy để chủ động phòng tránh.
Các ban ngành, đoàn thể, trường học đã và đang phối hợp cùng CA thường xuyên tổ chức diễn đàn, tọa đàm về phòng chống ma tuý ở cơ sở. Trong 3 năm trở lại đây, 100% các trường THCS, THPT và CĐ, ĐH trên địa bàn tỉnh đều đã tổ chức phát động phong trào phòng chống học sinh, sinh viên vi phạm pháp luật trong toàn trường.
Dù vậy, tội phạm ma túy từ các tỉnh, thành phố khác trong nước vẫn đang tìm mọi cách xâm nhập vào địa bàn tỉnh. Tháng 4 vừa qua, một đường dây mua bán ma túy với đối tượng từ Kon Tum đến Bình Định đã bị phát hiện, bóc gỡ. Thực tế cũng cho thấy, kết quả đấu tranh, xử lý chỉ là phần nổi của tảng băng.
Thượng tá Trương Minh Ngọc nói: “Để phòng chống ma túy hiệu quả, cần sự chung tay của toàn xã hội. Bên cạnh sự nỗ lực của các cấp, các ngành, các lực lượng chức năng, tự bản thân mỗi người phải luôn nêu cao ý thức cảnh giác phòng ngừa và chủ động phối hợp giúp đỡ cơ quan chức năng xử lý kịp thời mọi dấu hiệu của tội phạm ma túy”.
HỒNG NGỌC