Sử dụng 41,54 tỉ đồng tiền cấp bù thủy lợi phí để chống hạn
(BĐ)- Theo Sở NN-PTNT, hiện các địa phương đã sử dụng 41,54/43,92 tỉ đồng tiền cấp bù thủy lợi phí đợt 1 năm 2014 do tỉnh phân bổ để phục cho công tác chống hạn. Trong đó, Công ty TNHH Khai thác công trình thủy lợi sử dụng 18,27 tỉ đồng; Phù Cát 4,2 tỉ đồng; Hoài Nhơn 4,1 tỉ đồng; Hoài Ân 4,18 tỉ đồng… Số tiền nói trên được các địa phương sử dụng để cấp nước sinh hoạt cho người dân, vật nuôi và tưới nước cho cây trồng.
Được biết, nắng hạn kéo dài đã ảnh hưởng lớn đến đời sống sản xuất của người dân. Hiện toàn tỉnh có 18.725 hộ dân thiếu nước sinh hoạt; 12.067 ha cây trồng vụ Hè Thu bị hạn (gồm 7.616 ha lúa và 3.664 ha cây màu), trong đó diện tích cây trồng bị mất trắng do khô hạn và bị xâm nhập mặn là 787 ha. Nếu trong thời gian tới không có mưa lớn, sẽ có thêm 7.623 ha cây trồng bị hạn. Lĩnh vực nuôi trồng thủy sản, chăn nuôi và lâm nghiệp cũng đã bị tác động xấu bởi hạn hán.
MINH HẢI