Học giỏi để tìm cơ hội vượt qua nghịch cảnh
Đó là khát khao của hai chị em Đỗ Thị Thanh Thúy (lớp 6) và Đỗ Thị Thùy Tiên (lớp 5), con một gia đình hộ nghèo của khu vực 2, phường Nhơn Phú, TP Quy Nhơn.
Chúng tôi đến gặp hai em tại một ngôi nhà tạm bợ bằng tre với vài tấm bạt và mọi sinh hoạt của 4 thành viên trong gia đình đều ở trên căn gác nhỏ khi năm học 2013-2014 vừa kết thúc. Được biết cuộc sống gia đình Thúy, Tiên ngày càng khó khăn hơn khi mẹ hai em phát bệnh và ngày càng nặng phải điều trị lâu dài tại Bệnh viện Tâm thần của tỉnh. Vợ đau bệnh, con còn nhỏ, số tiền chú Đỗ Thành Vĩnh (cha hai em Thúy và Tiên) đi làm phụ hồ là nguồn thu duy nhất để lo toan cuộc sống hàng ngày.
Hoàn cảnh gia đình khó khăn là vậy nhưng hai em Thúy và Tiên vẫn cố gắng bảo ban nhau học hành để có thể thoát nghèo. Tại góc học tập của hai chị em, sách vở được để gọn gàng và bên trên là treo những tấm bằng khen của Thùy Tiên (4 năm liền học sinh giỏi và năm học vừa qua đạt học sinh tiên tiến). Em Thanh Thúy, với sức học còn hạn chế nhưng vẫn cố gắng để học và làm gương cho em. Vì học kế nhau nên Thúy luôn tự ý thức bảo quản sách giáo khoa cẩn thận để em Tiên sử dụng tiếp, cùng cha giảng lại cho Tiên những bài khó...
Thấy được sự nỗ lực vươn lên của hai em Thúy và Tiên, địa phương và người dân xung quanh luôn hỗ trợ, giúp đỡ gia đình những lúc khó khăn. Em Tiên chia sẻ: “Em vừa nhận được phần thưởng của khu phố. Chỉ là chục cuốn vở thôi nhưng em vui lắm và hai chị em lại cùng nhau cố gắng học tập để năm sau hai chị em đều có quà”.
HỒNG NAM