Nhặt được của rơi, trả người đánh mất
Binh nhất Đặng Ngọc Sơn (ở xã Hoài Tân, Hoài Nhơn, Bình Định) vừa được Trung đoàn 143 (Sư đoàn 315) biểu dương khen thưởng và là tấm gương sáng để cán bộ, chiến sĩ trong đơn vị học tập, vì có hành động nhặt của rơi trả lại người bị mất.
Ngày 15.6, đã hơn 11 giờ trưa nhưng binh nhất Đặng Ngọc Sơn, chiến sĩ Trung đội phục vụ Tiểu đoàn 2, Trung đoàn 143, Sư đoàn 315 vẫn còn miệt mài với việc chăm sóc đàn gia cầm trong khu chăn nuôi của đơn vị. Lúc ra về, anh chợt phát hiện có một chiếc ví nằm bên vệ đường. Kiểm tra trong ví có số tiền 30 triệu đồng và một số giấy tờ khác, lập tức anh báo cáo sự việc với chỉ huy. Tiểu đoàn đã thông báo rộng rãi thông tin và liên hệ, xác minh, trả lại số tài sản cho người đánh rơi là anh Nguyễn Văn Tâm, ở xã Bình An, huyện Thăng Bình, tỉnh Quảng Nam, công nhân đang thi công công trình xây dựng tại Trung đoàn 143. Nhận lại được tài sản của mình, anh Tâm vui mừng khôn xiết và xin được hậu tạ nhưng Sơn nhất quyết từ chối.
Xuất thân trong một gia đình làm nông nghiệp, hoàn cảnh còn nhiều khó khăn, chưa bao giờ Đặng Ngọc Sơn cầm trên tay số tiền lớn đến thế. Vậy khi được hỏi có suy nghĩ gì khi báo cáo ngay với chỉ huy để trả lại chiếc ví cho người đánh mất, anh cười chia sẻ: “Dù tài sản lớn hay nhỏ, đã nhặt được của rơi thì phải trả lại người bị mất, tôi hay các đồng đội khác cũng sẽ làm vậy”.
MINH THÀNH - NGỌC DIỆP