Thị xã An Nhơn:
Đưa vào sử dụng kè Đại Bình
Bằng nguồn vốn Ngân hàng Thế giới thuộc Dự án tài trợ bổ sung hợp phần 3 hỗ trợ tái thiết sau thiên tai, thuộc Dự án quản lý rủi ro thiên tai cùng nguồn vốn đối ứng của tỉnh và địa phương, thị xã An Nhơn đã đầu tư hơn 6,5 tỉ đồng triển khai thi công công trình kiên cố kè Đại Bình, xã Nhơn Mỹ.
Sau gần 1 năm thi công (từ tháng 7.2013), đến nay công trình đã hoàn thành, được nghiệm thu, đưa vào sử dụng (ảnh), bảo đảm chống xói lở bờ sông Côn và bảo vệ đất đai, nhà cửa của hơn 1.000 hộ dân thôn Đại Bình, xã Nhơn Mỹ và các cơ sở hạ tầng quan trọng khác, như đường giao thông, cầu cống, trạm y tế, trường học.
Kè Đại Bình dài 708 m, gồm đoạn thượng lưu đập dâng Bình Thạnh dài 530 m, đoạn hạ lưu đập dâng Bình Thạnh chiều dài 178 m, xây dựng theo cấp công trình thủy lợi cấp IV, mặt kè rộng 3,5 m, thân kè đắp đất cát đầm chặt, bó vỉa đỉnh kè bằng bê tông M200, mái kè làm bằng đá hộc lát khan dày 20 cm; chân kè kết cấu bằng đá hộc thả rối dạng khối lăng trụ…
Tin, ảnh: TRIỀU CHÂU