Xuất hiện nhiều đợt mưa “vàng”
(BĐ) - Theo Trung tâm Khí tượng thủy văn Bình Định, do ảnh hưởng của rãnh thấp kết hợp với gió Tây Nam hoạt động mạnh dần lên nên từ ngày 24- 29.6, trên địa bàn toàn tỉnh đã xảy ra nhiều đợt mưa rào, một số nơi có mưa vừa, làm thời tiết dịu mát, xua tan cái nắng gay gắt, khô hạn kéo dài nhiều tháng qua tại các địa phương trong tỉnh. Tổng lượng mưa đo được tại trạm An Hòa (An Lão) 55 mm, Vĩnh Sơn (Vĩnh Thạnh) trên 44 mm, Bình Nghi 9 mm, Phù Mỹ 34,5 mm, Phù Cát 12,5 mm, Hoài Nhơn 14,1 mm, thị xã An Nhơn 3,5 mm, TP Quy Nhơn 0,4 mm.
Các đợt mưa đã góp phần làm cho tình trạng khô hạn trên địa bàn tỉnh bớt căng thẳng, nguy cơ xảy ra cháy rừng giảm. Tuy nhiên, do lượng mưa vẫn ít nên khả năng khô hạn còn tiếp diễn nghiêm trọng trong vụ Hè Thu này.
T.SỸ