Phát triển mới gần 1.800 đoàn viên công đoàn
(BĐ) - Sáng 30.6, LĐLĐ tỉnh đã tổ chức Hội nghị Ban Chấp hành LĐLĐ tỉnh lần thứ 5 (khóa XII). Hội nghị đã thông qua báo cáo tình hình hoạt động công đoàn 6 tháng đầu năm và nhiệm vụ trọng tâm 6 tháng cuối năm 2014.
Trong 6 tháng đầu năm 2014, các cấp công đoàn đã thực hiện tốt công tác chăm lo, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp, chính đáng của công nhân, viên chức, lao động (CNVC-LĐ); xây dựng mối quan hệ lao động hài hòa, ổn định trong doanh nghiệp; chú trọng công tác tuyên truyền, giáo dục nhất là tuyên truyền, giáo dục về truyền thống yêu nước, về chủ quyền biển đảo, các hoạt động hướng về kỷ niệm ngày thành lập Công đoàn Việt Nam; tổ chức các hoạt động thiết thực, hiệu quả như hỗ trợ cho CNVC-LĐ và ngư dân, các hoạt động hướng về biển đảo, các hoạt động trong Tháng công nhân… Các cấp công đoàn đã vận động phát triển mới 1.769 đoàn viên, thành lập mới 8 công đoàn cơ sở; tham gia đóng góp các quỹ từ thiện, xã hội với số tiền gần 3,5 tỉ đồng; thăm tặng 22.619 suất quà với tổng trị giá trên 5,2 tỉ đồng cho cán bộ công đoàn nghỉ hưu, các gia đình chính sách, gia đình có công cách mạng, gia đình CNVC-LĐ có hoàn cảnh khó khăn, ngư dân; hỗ trợ 695 triệu đồng xây dựng 25 mái ấm công đoàn… Hội nghị đã thông qua 9 hoạt động trọng tâm 6 tháng cuối năm 2014.
Dịp này, LĐLĐ tỉnh tặng Cờ thi đua, Bằng khen của Tổng LĐLĐ Việt Nam, UBND tỉnh và LĐLĐ tỉnh cho các tập thể, cá nhân có thành tích trong phong trào CNVC-LĐ, hoạt động công đoàn năm 2013 và trong Tháng công nhân năm 2014.
NGUYỄN PHÚC