Hoạt động xuất khẩu năm 2014:
Tập trung cho nửa chặng đường còn lại
Sáu tháng đầu năm 2014, vượt qua những khó khăn, hoạt động của các doanh nghiệp (DN) xuất khẩu (XK) trên địa bàn đã từng bước được củng cố, phát triển. Tuy nhiên, nửa chặng đường còn lại của năm 2014 vẫn còn không ít trở ngại, rất cần sự nỗ lực của từng DN.
Xuất khẩu giày dép, một trong những thế mạnh của Bình Định.
- Trong ảnh: Một góc phân xưởng sản xuất của Công ty CP Giày Bình Định.
Ghi nhận những nỗ lực
Từ đầu năm 2014 đến nay, tình hình kinh tế thế giới có dấu hiệu khởi sắc, một số thị trường truyền thống của Bình Định như châu Âu (EU), Mỹ, Nhật Bản… đã dần phục hồi và bắt đầu tăng trưởng dương, nhu cầu tiêu dùng ổn định trở lại, tạo thuận lợi cho hoạt động XK của các DN trong tỉnh. Trong nước, nền kinh tế vĩ mô đã ổn định, lạm phát đang ở tầm kiểm soát; lãi suất cho vay có chiều hướng giảm. Tuy nhiên, sự phục hồi tăng trưởng kinh tế thế giới vẫn đối mặt với nhiều thách thức do tiềm ẩn những rủi ro bất ổn về chính trị và tranh chấp vùng lãnh thổ có chiều hướng gia tăng, cùng với tình hình lạm phát kéo dài tại một số nước. Bên cạnh đó, lãi suất vay có giảm nhưng việc tiếp cận vốn vay của một số DN vừa và nhỏ trong nước vẫn còn gặp nhiều trở ngại, ảnh hưởng không nhỏ đến hoạt động sản xuất kinh doanh.
Trong bối cảnh như vậy, nhiều DN trên địa bàn tỉnh đã nỗ lực đẩy mạnh hoạt động sản xuất, kinh doanh, cải tiến mẫu, nâng cao chất lượng sản phẩm và tìm kiếm, mở rộng thị trường XK. Nhờ vậy, hoạt động XK của tỉnh ta trong 6 tháng đầu năm đã từng bước ổn định và có bước phát triển khả quan. Thống kê của Sở Công Thương cho biết: Chỉ số sản xuất công nghiệp 6 tháng đầu năm 2014 ước tăng trên 7% so với cùng kỳ năm 2013; giá trị sản xuất công nghiệp ước đạt 4.601,6 tỉ đồng, tăng 8,05%; tổng kim ngạch xuất khẩu (KNXK) ước thực hiện 313,2 triệu USD, tăng 1,5%. Trong đó, giá trị KNXK của các DN ngoài quốc doanh thực hiện gần 274 triệu USD, tăng 7,3%; DN có vốn đầu tư nước ngoài đạt trên 18 triệu USD, tăng trên 29%.
Theo ông Ngô Văn Tổng, Phó Giám đốc Sở Công Thương, mặc dù giá trị KNXK toàn tỉnh 6 tháng đầu năm chỉ tăng 1,5%, song đây là kết quả rất đáng ghi nhận, chứng tỏ sự nỗ lực vượt khó của các DN trong tỉnh. Đáng ghi nhận là một số nhóm hàng XK chủ lực có giá trị KNXK cao. Tiêu biểu là nhóm hàng lâm sản (giá trị KNXK ước thực hiện gần 140 triệu USD, tăng gần 14% so với cùng kỳ năm 2013); thủy hải sản (33 triệu USD, tăng 27,4%); công nghiệp chế biến tiêu dùng (gần 65 triệu USD, tăng 163%).
Bên cạnh đó, có khá nhiều mặt hàng tăng trưởng khá, như: Dăm bạch đàn (số lượng tăng gần 11%, giá trị tăng gần 11%); gỗ tinh chế nội thất (khối lượng tăng 89%, giá trị tăng 146%); hải sản đông (số lượng tăng trên 39%, giá trị tăng 27,4%); sản phẩm may mặc các loại (giá trị tăng gần 131%).
Tiếp tục vượt khó
Ngoài những nỗ lực đáng ghi nhận, theo đánh giá của các chuyên gia, để đạt mức tăng trưởng cao hơn, các DN Bình Định phải khắc phục những hạn chế cố hữu: Quy mô DN sản xuất, chế biến, kinh doanh hàng XK của tỉnh chủ yếu là vừa và nhỏ, chậm đổi mới thiết bị công nghệ, chưa tạo ra sản phẩm có chất lượng cao. Chất lượng nguồn nhân lực của DN trên 3 lĩnh vực: cán bộ quản lý, công nhân kỹ thuật và lao động chưa đáp ứng yêu cầu, ảnh hưởng đến năng lực cạnh tranh của DN trên trường quốc tế.
Việc đăng ký thương hiệu, kiểu dáng công nghiệp, mẫu mã, xây dựng hệ thống quản lý chất lượng sản phẩm theo tiêu chuẩn quốc tế vẫn là khâu yếu hiện nay của các DN Bình Định; phần lớn sản phẩm XK của tỉnh chưa đăng ký thương hiệu ở thị trường XK. Công tác xúc tiến thương mại chưa đồng bộ, phát triển thị trường mới thiếu vững chắc; XK qua trung gian chiếm tỉ trọng lớn nên giảm lợi nhuận; DN chưa chủ động, chưa có sự liên kết trong công tác xúc tiến thương mại; hiệu quả hoạt động của các hiệp hội ngành hàng XK chưa cao.
Trên cơ sở những phân tích, đánh giá tình hình, thực trạng của hoạt động XK, Sở Công Thương đã đề ra nhiệm vụ, kế hoạch 6 tháng cuối năm 2014 với những mục tiêu cụ thể, như: Phấn đấu thực hiện giá trị KNXK đạt gần 362 triệu USD, tăng 16,2% so với 6 tháng cuối năm 2013, lũy kế cả năm 2014 sẽ thực hiện 675 triệu USD, đạt 100% kế hoạch năm, tăng 8,9% so với năm 2013.
Để thực hiện nhiệm vụ nói trên, Sở Công Thương đã đề ra một số giải pháp: Tiếp tục triển khai thực hiện Nghị quyết số 01 của Chính phủ về giải pháp tháo gỡ khó khăn cho sản xuất kinh doanh, hỗ trợ thị trường, giải quyết nợ xấu; thực hiện tốt các chính sách tài chính, tiền tệ, nhất là cơ chế hỗ trợ lãi suất cho các DN. Hỗ trợ tín dụng đầu tư; hỗ trợ các DN trong tỉnh tiếp cận nguồn vốn vay với lãi suất ưu đãi, đặc biệt là đối với các DN sản xuất, chế biến, XK gỗ. Đẩy mạnh hoạt động xúc tiến thương mại, vận động DN khai thác các Cổng thông tin thương mại điện tử Quốc gia, Sàn giao dịch thương mại điện tử chuyên ngành đồ gỗ Bình Định; duy trì việc hỗ trợ kinh phí cho các DN tham gia các hội chợ trong và ngoài nước; tăng cường hỗ trợ công tác đào tạo lao động trong các ngành sản xuất, chế biến gỗ, may mặc, thủy sản…
Sở Công Thương khuyến khích các DN, các thành phần kinh tế đẩy mạnh đầu tư chiều sâu, tăng năng lực sản xuất, đổi mới thiết bị công nghệ, nâng cao năng suất, chất lượng; xây dựng thương hiệu sản phẩm, nâng cao sức cạnh tranh hàng hóa XK, đặc biệt là các mặt hàng XK có tỉ trọng KNXK lớn của tỉnh; giữ vững thị trường truyền thống, xác định thị trường trọng điểm, củng cố thị trường hiện có, khai thác thị trường mới và tiềm năng tại các nước Nam Mỹ, châu Phi.
VIẾT HIỀN