Chuyển đổi sản xuất ở Phước Hiệp:
Mang lại hiệu quả cao
Xác định kinh tế nông nghiệp là mũi nhọn hàng đầu, những năm qua xã Phước Hiệp (huyện Tuy Phước) đã chú trọng chuyển đổi cơ cấu mùa vụ, cây trồng, mang lại hiệu quả kinh tế cao, giúp nông dân tăng thu nhập, cải thiện cuộc sống; bộ mặt nông nghiệp, nông thôn ngày càng khởi sắc.
Phước Hiệp có diện tích đất tự nhiên 1.572 ha, trong đó đất nông nghiệp 987 ha, đất lâm nghiệp 38 ha. Toàn xã có 3.250 hộ với hơn 17.000 nhân khẩu. Là vùng đất bao bọc chung quanh là đồi núi, đất đai phần lớn bạc màu, song nhờ chuyển đổi mùa vụ, cây trồng có hiệu quả, với các công thức: luân canh lúa Đông Xuân, hoa huệ vụ Hè, lúa vụ mùa; hay lúa Đông Xuân, bắp lai vụ Hè, khổ qua vụ Thu, và sản xuất các loại cây trồng cạn khác, góp phần tạo việc làm và tăng thu nhập cho nông dân địa phương.
Bà Trần Thị Mỹ Diệp, Phó Bí thư Đảng ủy xã Phước Hiệp, cho biết: Từ đầu những năm 2000 đến nay, nông dân địa phương luôn có thu nhập cao từ cây hoa huệ, khổ qua và nhiều loại cây trồng ngắn ngày khác. Từ vụ Đông Xuân năm 2011 – 2012, xã vận động chuyển 100% diện tích lúa 3 vụ/năm sang sản xuất 2 vụ/năm trên diện tích hơn 704 ha, tuy có giảm về năng suất, nhưng lợi nhuận cao hơn sản xuất 3 vụ từ 1-2 triệu đồng/ha, nông dân có thời gian nông nhàn để làm thêm các nghề phụ nhằm tăng thu nhập. Riêng vụ ĐX 2013-2014, năng suất lúa bình quân toàn xã đạt 72 tạ/ha, cao nhất từ trước đến nay.
Bên cạnh sản xuất lúa, nông dân Phước Hiệp đã chuyển đổi các vùng ruộng chân cao thiếu nước tưới sang trồng cây trồng cạn với diện tích hàng trăm héc ta. Riêng năm 2013 và vụ Đông Xuân 2014 diện tích cây trồng cạn tăng lên 557 ha, trong đó cây bắp 154 ha, cho thu nhập 48,4 triệu đồng/ha/vụ; cây đậu phụng 60 ha, thu nhập 50,4 triệu đồng/ha/vụ; tương tự, cây mè 12 ha - 64 triệu đồng; cây hoa huệ 37 ha - 174 triệu đồng; cây khổ qua 86 ha- 154 triệu đồng... So với cây lúa, cây trồng cạn cho thu nhập cao hơn, trong đó cây hoa huệ và cây khổ qua là chủ lực, cho thu nhập gấp đôi đến gấp 3 lần so với trồng lúa.
Đặc biệt, từ năm 2011 đến nay, được sự hỗ trợ của Dự án Sinh kế nông thôn bền vững, xã Phước Hiệp được chuyển giao quy trình kỹ thuật sản xuất rau an toàn theo tiêu chuẩn VietGAP, có 87 hộ nông dân ở các thôn: Luật Chánh, Đại Lễ, Tú Thủy tham gia sản xuất trên diện tích 4,5 ha, cho thu nhập 350 triệu đồng/ha/năm. Bà con nông dân đã nhận biết việc sản xuất rau an toàn theo tiêu chuẩn VietGAP là xu hướng tất yếu, nên có nhiều hộ làm theo, không những tăng thu nhập mà còn góp phần bảo vệ sức khỏe cộng đồng và người tiêu dùng.
Chăn nuôi trên địa bàn xã cũng phát triển khá, tổng đàn gia cầm hơn 103 ngàn con, đàn heo 14.80 con, đàn trâu-bò 1.267 con; mức tăng trưởng nông nghiệp đạt 6%/ năm.
Việc chuyển đổi mùa vụ, cây trồng có hiệu quả giúp cho đại bộ phận nông dân có việc làm, tăng thu nhập, vươn lên thoát nghèo làm giàu chính đáng. Năm 2013, bình quân lương thực đầu người của Phước Hiệp đạt 1.316 kg/năm, thu nhập bình quân toàn xã đạt 25 triệu đồng/người/năm, hộ nghèo giảm xuống còn 5%. Xã Phước Hiệp cũng đã xây dựng phương án chuyển đổi cây trồng từ nay đến năm 2020, phấn đấu đến năm 2020 các cánh đồng chuyên canh được đầu tư hoàn chỉnh về cơ sở hạ tầng giao thông, thủy lợi…
XUÂN THỨC