Băng cướp thiếu niên lãnh 32 năm và 9 tháng tù
TAND huyện Tuy Phước vừa mở phiên tòa xét xử lưu động, tuyên phạt băng cướp chưa thành niên cùng ở thị trấn Diêu Trì và xã Phước An tổng cộng 32 năm và 9 tháng tù về tội cướp tài sản. Cụ thể: bị cáo Phạm Duy Khánh (18 tuổi): 7 năm tù; Nguyễn Văn Chiến (20 tuổi): 8 năm tù; Đào Minh Toàn (18 tuổi): 3 năm tù; Lê Đức Anh (20 tuổi): 3 năm tù; Nguyễn Kim Thoại (19 tuổi): 4 năm tù; Phạm Gia Huy (16 tuổi): 3 năm 6 tháng tù; Võ Văn Tân (17 tuổi): 3 năm tù và Nguyễn Văn Thanh (15 tuổi): 15 tháng tù.
Theo cáo trạng, để có tiền ăn nhậu, từ ngày 15.7 đến ngày 3.8.2012, nhóm thanh thiếu niên này đã dùng hung khí uy hiếp, khống chế những phụ nữ đi chợ sớm hoặc các đôi nam nữ đang tâm sự tại các bãi đất trống trên địa bàn huyện Tuy Phước và TP Quy Nhơn để chiếm đoạt tài sản. Bọn chúng đã thực hiện trót lọt 5 vụ, cướp lấy 3 điện thoại di động, 1 đoạn dây chuyền vàng 18K và 563 ngàn đồng. Cá biệt, có trường hợp bọn chúng cầm mã tấu, trùm đầu một phụ nữ chở rau đi chợ sớm ở thôn Luật Lễ, thị trấn Diêu Trì và lục lấy chỉ được có 3.000 đồng của người phụ nữ này.
Trước đó, Khánh, Chiến, Tân cũng bị TAND huyện tuyên phạt 3-9 tháng tù giam về hành vi trộm cắp 4 chiếc CPU tại trường THCS thị trấn Diêu Trì.
Tin, ảnh: XUÂN VINH