Triệt phá băng trộm chuyên nghiệp
Lúc 16 giờ ngày 3.7, trinh sát Phòng PC45 (CA tỉnh Bình Định) phối hợp cùng CA thị xã An Nhơn theo dõi phát hiện Lê Văn Sơn (SN 1985, ở Gio Linh, Quảng Trị, có vợ ở xã Nhơn Mỹ, thị xã An Nhơn) là đối tượng trong chuyên án truy xét do CA thị xã An Nhơn xác lập đang chuyển 2 xe mô tô vào miền Nam tiêu thụ đã kịp thời bắt, thu giữ tang vật. Đấu tranh với Sơn, CA thị xã An Nhơn đã làm rõ đồng bọn của y, qua đó xác minh, thu thập chứng cứ và ra lệnh bắt khẩn cấp Đặng Ngọc Lân (SN 1994, ở thôn Đại Bình, xã Nhơn Mỹ) về tội trộm cắp tài sản.
Lê Văn Sơn là tội phạm hình sự nguy hiểm, đã từng ở tù nhiều năm về tội trộm cắp tài sản, sau khi ra trại vào tỉnh Bình Dương thuê nhà ở trọ và tiếp tục trộm cắp tài sản người khác để sinh sống, đến năm 2011 lấy vợ là người ở xã Nhơn Mỹ, thị xã An Nhơn.
Mặc dù đã có gia đình nhưng Lê Văn Sơn vẫn tánh nào tật đó, tiếp tục lún sâu vào con đường phạm tội. Năm 2012, tại tỉnh Bình Thuận, Lê Văn Sơn lừa đảo chiếm đoạt tài sản của người khác rồi bỏ trốn bị CA tỉnh Bình Thuận khởi tố bị can và ra quyết định truy nã trên toàn quốc. Trong thời gian lẩn trốn truy nã, Sơn không ở cố định một chỗ, thường xuyên di chuyển nhiều nơi và có thời gian về ở quê vợ tại thôn Đại Bình, xã Nhơn Mỹ, thị xã An Nhơn. Tại đây, Sơn đã dụ dỗ, lôi kéo Đặng Ngọc Lan là em vợ của y vào con đường trộm cắp xe mô tô
Từ đầu năm 2014 đến nay, bằng thủ đoạn lợi dụng người khác dựng xe mô tô không chú ý trông coi Lê Văn Sơn và Đặng Ngọc Lân đã dùng vam phá khóa trộm cắp trên địa bàn huyện Tây Sơn và thị xã An Nhơn 7 vụ, chiếm đoạt 11 xe mô tô các loại. Trong đó, vào đầu tháng 6 vừa qua, Sơn và Lân lẻn vào Trung tâm y tế thị xã An Nhơn thực hiện 1 vụ trộm cắp, chiếm đoạt 2 xe mô tô. Gần đây nhất, vào ngày 2.7, hai đối tượng này đã gây ra tại huyện Tây Sơn 1 vụ trộm cắp, chiếm đoạt một lúc 3 xe mô tô. Số xe trộm cắp được tên Lê Văn Sơn trực tiếp mang vào tỉnh Bình Dương bán từ 4 đến 6 triệu đồng một chiếc mang tiền về chia cho Đặng Ngọc Lân.
Bước đầu, CA thị xã An Nhơn đã làm rõ cơ bản hoạt động phạm tội của nhóm đối tượng này và thu giữ 4 chiếc xe mô tô do chúng trộm cắp chưa kịp chuyển vào tỉnh Bình Dương tiêu thụ. Hiện nay CA thị xã An Nhơn đang tiếp tục điều tra mở rộng vụ án và truy thu số phương tiện Sơn và Lân trộm cắp bán cho kẻ khác.
Đặng Thái