Thị xã An Nhơn:
Hỗ trợ hội viên phụ nữ phát triển kinh tế
Điểm nổi bật qua nửa nhiệm kỳ (2011-2016) thực hiện Nghị quyết Đại hội phụ nữ thị xã An Nhơn lần thứ X là chương trình hỗ trợ phụ nữ phát triển kinh tế, giảm nghèo bền vững trong hội viên đã mang lại hiệu quả thiết thực, góp phần cải thiện và ổn định đời sống. Đặc biệt có 645 hộ nghèo do phụ nữ làm chủ hộ đã thoát nghèo.
Chị Phạm Thị Năm, Chủ tịch Hội LHPN thị xã, cho biết, Hội hiện quản lý nguồn vốn gần 128 tỉ đồng, cho 10.631 lượt hội viên vay vốn. Từ năm 2011 đến nay, Hội phối hợp với các cơ quan liên quan mở 17 lớp đào tạo nghề cho 400 phụ nữ với các nghề chăn nuôi, thú y, kỹ thuật chế biến thủy sản, may công nghiệp, kỹ năng quản lý kinh doanh cho hội viên; tổ chức 91 lớp chuyển giao kỹ thuật nghề nông cho 2.880 chị em; vận động chị em tham gia các dự án khuyến công, khuyến nông, sản xuất cánh đồng mẫu lớn. Nhờ đó, thu nhập của chị em dần ổn định, từng bước nâng lên, trực tiếp góp phần giảm hộ nghèo do phụ nữ làm chủ hộ từ 3.109 hộ (năm 2011) xuống còn 2.464 hộ (năm 2013), đạt chỉ tiêu Nghị quyết giảm hộ nghèo từ 1-1,5%/năm.
Bên cạnh đó, Hội đã tư vấn giới thiệu 1.500 lao động nữ vào làm việc tại các khu, cụm công nghiệp trên địa bàn thị xã và nhận hàng về làm gia công lúc nông nhàn; vận động 1.386 lượt chị giúp 793 phụ nữ nghèo bằng ngày công, tiền, gạo, cây con giống các loại, trị giá 523 triệu đồng. Điển hình, Hội phụ nữ các xã Nhơn Tân, Nhơn Lộc, Nhơn Mỹ, Nhơn Phong, Nhơn Thọ, phường Nhơn Hòa… đã tạo điều kiện giúp đỡ cho hội viên bằng các nghề may mặc, bóc hạt điều, đan ghế giả mây xuất khẩu, cho thu nhập ổn định và dần nâng cao mức sống. Các chi hội cũng thành lập được 154 tổ tín dụng tiết kiệm, thu được gần 2,7 tỉ đồng, giúp cho 1.755 lượt phụ nữ nghèo vay đầu tư phát triển sản xuất.
Công tác hỗ trợ hội viên phát triển kinh tế, xóa đói giảm nghèo của Hội LHPN thị xã An Nhơn được cấp trên đánh giá cao. Chị Phạm Thị Năm, Chủ tịch Hội LHPN thị xã, chia sẻ: “Những việc làm thiết thực của Hội như trên được đông đảo cán bộ, hội viên đồng tình, nhiều chị em chưa vào Hội đã làm đơn xin vào. Năm 2011, thị xã có 65% hội viên trên tổng số phụ nữ, thì đến nay con số này là 68%, trong đó hội viên nòng cốt đạt 32%, vượt 2% so với Nghị quyết. Hội phụ nữ các cấp cũng đã xây dựng được 33 mô hình, CLB nhằm tập hợp, thu hút phụ nữ vào Hội. Hiện nay, Hội phụ nữ thật sự là địa chỉ tin cậy cho chị em trong việc hỗ trợ phát triển kinh tế, xây dựng gia đình no ấm, bình đẳng, tiến bộ, hạnh phúc”.
Hiệu quả trong công tác đoàn kết, tập hợp phụ nữ của Hội LHPN thị xã An Nhơn đã được ghi nhận bằng Cờ thi đua xuất sắc của Chính phủ, cùng nhiều bằng khen, giấy khen của Trung ương Hội LHPN Việt Nam, UBND tỉnh, Hội LHPN tỉnh.
XUÂN THỨC