Thị xã An Nhơn:
Khởi công Dự án bãi chôn lấp chất thải rắn
Thị xã An Nhơn vừa khởi công Dự án bãi chôn lấp chất thải rắn (ô chôn lấp mới C7) tại xã Nhơn Thọ. Theo thiết kế, ô chôn lấp có diện tích 10.000 m2, sức chứa 100 ngàn m3 rác. Hiện đơn vị trúng thầu đang thi công tuyến đê bao quanh ô chôn lấp với chiều cao đê trung bình 6 m, chiều rộng mặt đê 5 m, chiều rộng chân đê trung bình 20 m. Ô chôn lấp được chia thành 2 ô để tách nước mưa và bảo đảm an toàn cho ô chôn lấp còn lại trong quá trình vận hành. Ngoài ra, còn các hạng mục xây dựng mương thoát nước mưa và hệ thống thu gom nước của rác thải chảy qua tầng lọc về hố thu gom, không để nước thải chảy ra ngoài gây ô nhiễm môi trường, xây dựng hệ thống thu khí theo tiêu chuẩn Việt Nam (TCXDVN 261-2001)… Công trình có kinh phí đầu tư hơn 5,9 tỉ đồng từ ngân sách địa phương; dự kiến hoàn thành đưa vào sử dụng trong tháng 11 năm nay.
XUÂN THỨC