Tập trung bảo vệ cây trồng vụ Hè Thu, chuẩn bị các điều kiện cần thiết để sản xuất vụ Mùa
(BĐ)- Ngày 7.7, UBND tỉnh đã tổ chức hội nghị sơ kết vụ Hè Thu, triển khai kế hoạch, giải pháp sản xuất vụ Mùa năm 2014. Các đồng chí: Nguyễn Văn Thiện, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy; Trần Thị Thu Hà, Phó Chủ tịch UBND tỉnh chủ trì hội nghị.
Theo Sở NN-PTNT tỉnh, nắng hạn kéo dài đã ảnh hưởng đến vụ sản xuất Hè Thu. Trong số 42.394 ha lúa Hè Thu đã gieo sạ có 7.705 ha bị hạn. Do thiếu nguồn nước tưới nghiêm trọng nên diện tích cây trồng cạn chỉ thực hiện được trên 11.872 ha, đạt 91%, trong đó có 3.336 ha bị hạn. Nắng suất cây trồng chắc chắn không cao bằng vụ này năm trước. Trên lĩnh vực nông nghiệp đáng lo ngại là tình trạng cháy rừng, phá rừng vẫn còn diễn biến phức tạp, nhiều diện tích rừng trồng bị chết do nắng hạn. Lĩnh vực nuôi trồng thủy sản cũng ít nhiều bị ảnh hưởng do nắng hạn. Đến nay, nông dân trong tỉnh đã sử dụng 1.891 ha mặt nước nuôi tôm, chiếm 86% diện tích hiện có. Nhiều diện tích nuôi tôm, tôm xen cá bị thiếu nước ngọt, nông dân phải thu hoạch sớm dẫn đến sản lượng không cao. Lĩnh vực chăn nuôi đạt kết quả khả quan hơn khi đàn bò, heo và gia cầm vẫn duy trì và phát triển, sản lượng thịt hơi xuất chuồng trong 6 tháng đầu năm đạt trên 74.964 tấn, bằng 106,8% so với cùng kỳ.
Hiện nay, ngành Nông nghiệp cùng với chính quyền các địa phương triển khai các biện pháp chống hạn và xây dựng kế hoạch, giải pháp thực hiện vụ Mùa. Vụ Mùa năm nay, tỉnh ta có kế hoạch sản xuất 18.000 ha lúa; 3.000 ha bắp; 1.300 ha đậu phụng và đậu tương; 4.500 ha rau các loại. Bên cạnh đó, duy trì và phát triển đàn gia súc, gia cầm, trong đó đàn bò 25 ngàn con, 75 ngàn con heo và 7 triệu con gia cầm, sản lượng thịt hơi xuất chuồng 145 ngàn tấn… Theo ngành Nông nghiệp, trong tình hình thiếu nguồn nước nghiêm trọng, các địa phương cần linh hoạt trong xây dựng kế hoạch, điều chỉnh, bố trí cơ cấu cây trồng phù hợp, tiết kiệm nước tưới.
Phát biểu ý kiến chỉ đạo tại hội nghị, đồng chí Nguyễn Văn Thiện yêu cầu ngành Nông nghiệp, chính quyền các địa phương cần tập trung thực hiện các biện pháp chống hạn, trong đó ưu tiên nguồn nước sinh hoạt cho người và gia súc. Bên cạnh đó, khoanh vùng diện tích các loại cây trồng, khu vực nào có thể cứu được thì tập trung nguồn nước cho vùng đó, khu vực nào không thể cứu được thì bỏ. Các địa phương không để dân khoan, đóng giếng ào ạt để lấy nước ngầm phục vụ sản xuất vì nếu làm vậy sẽ dẫn đến thiếu hụt nguồn nước ngọt cho người và gia súc, suy kiệt tài nguyên. Đối với vụ Mùa, Bí thư Tỉnh ủy Nguyễn Văn Thiện chỉ đạo ngành chức năng và chính quyền các cấp phải xác định lại nguồn nước hiện có, trên cơ sở đó xây dựng kế hoạch sản xuất phù hợp. Trong tình hình thiếu nước như hiện nay, các địa phương phải đẩy mạnh thực hiện chuyển đổi cơ cấu cây trồng. Bên cạnh đó, phát triển chăn nuôi, nuôi trồng thủy sản gắn với công tác phòng chống dịch bệnh. Trên lĩnh vực lâm nghiệp, cần phải tăng cường hơn nữa công tác quản lý chăm sóc rừng trồng và phòng cháy chữa cháy rừng…
T.SỸ