Sáng nay, thí sinh làm thủ tục dự thi đại học đợt 2
Sáng nay (8.7), các thí sinh (TS) đăng ký dự thi vào các khối B, C, D1, M và T của 55 trường ĐH, học viên đã tập trung tại các điểm thi để làm thủ tục dự thi đợt 2 kỳ thi tuyển sinh ĐH, CĐ năm 2014.
Đợt thi này, Cụm thi Quy Nhơn có 28.996 hồ sơ đăng ký dự thi vào 55 trường ĐH và học viện, với nhiều khối thi B, C, D1, M và T. Hội đồng coi thi liên trường Cụm thi Quy Nhơn đã bố trí 37 điểm thi ở TP Quy Nhơn và huyện Tuy Phước để phục vụ đợt thi này. Ghi nhận của PV Báo Bình Định, thời tiết sáng nay tại hai địa phương này tương đối nóng và oi. Từ khoảng 7 giờ, nhiều TS đã đến các điểm thi để chuẩn bị làm thủ tục dự thi. Bên ngoài cổng trường, các bậc phụ huynh đưa con đi làm thủ tục dự thi cũng lo lắng không kém.
Điểm thi Trường THPT Quốc học Quy Nhơn đông đúc từ khá sớm. Nhiều TS và phụ huynh tập trung ở bảng tin ngay lối vào. Ở đó có sơ đồ phòng thi, hiệu lệnh trong các buổi thi và thông báo lịch thi cụ thể các môn năng khiếu của khối M. Để thuận tiện cho TS, điểm thi đã bố trí lực lượng trật tự viên hướng dẫn TS đến các dãy phòng, tìm phòng thi nhanh chóng.
TS và phụ huynh xem sơ đồ phòng thi.
Nhiều phụ huynh lo lắng đưa con đến tận phòng thi, ngồi ở mấy hàng ghế đá đợi. Anh Hồng, ở huyện Tư Nghĩa, tỉnh Quảng Ngãi, tâm sự: “Con gái tôi thi vào ngành Sư phạm mầm non của Trường ĐH Quy Nhơn. Hai cha con vào đây từ hôm qua, thuê phòng trọ gần trường thi luôn. Mấy ông phụ huynh kia rủ ngồi ngoài uống cà phê, nhưng tôi muốn đưa con vào tận nơi cho yên tâm, chứ mai thi rồi, mình đâu được vào gần phòng thi như vầy”.
Trật tự viên hướng dẫn TS tìm phòng thi tại điểm thi Trường THPT Quốc học Quy Nhơn.
Vì đa phần TS đến sớm nên các giám thị tranh thủ kiểm tra lần lượt từng thẻ dự thi để phát hiện sai sót. Tại phòng thi 1313, có 2 TS bị sai thông tin trên thẻ dự thi. 1 TS sinh năm 1996 nhưng thẻ dự thi lại ghi sinh năm 1906. TS còn lại là nữ, nhưng trong ô giới tính lại ghi là nam. Việc chỉnh sửa các sai sót trên thẻ dự thi được thực hiện ngay tại điểm thi.
Giám thị kiểm tra thông tin trên thẻ dự thi của TS.
Trong quá trình phổ biến quy chế thi, các giám thị đặc biệt quan tâm đến quy định không được mang điện thoại di động vào phòng thi. Tại phòng thi 1331, giám thị nhắc các em tuyệt đối không mang điện thoại theo người khi đi thi, đề phòng tình huống để quên trong túi mang vào phòng thi. Với những em ở nhà trọ, sợ mất điện thoại thì phải tắt nguồn trước khi đi thi, bỏ vào túi xách gửi người nhà. Các giám thị cũng hướng dẫn chi tiết cách ghi số báo danh.
Giám thị phổ biến quy chế thi tại điểm thi Trường THPT Quốc học Quy Nhơn.
Với một số phòng thi TS có mặt đông đủ từ sớm, không có thẻ dự thi bị sai sót, sau khi hoàn tất các nhiệm vụ cần thiết, giám thị cho các em ra về từ khá sớm. 8 giờ 6 phút, đã có vài phòng thi tan. Nhiều TS chụm lại trao đổi thông tin về bài vở ôn tập. Nguyễn Thị Như Ngọc (ở thị xã An Nhơn) cùng nhiều bạn hỏi thăm các thanh niên tình nguyện về cách thức đăng ký xét tuyển vào Trường Cao đẳng Bình Định. “Em sợ mình không đậu vào Trường ĐH Quy Nhơn, nên đang tìm hiểu thông tin tuyển sinh vào ngành Sư phạm mầm non của Trường Cao đẳng Bình Định”, Ngọc cho hay.
Phụ huynh lo lắng ngồi đợi ở sân trường trong khi chờ con làm thủ tục dự thi.
Trong khi đó, tại 3 điểm thi cùng nằm trên đường Nguyễn Thị Minh Khai (TP Quy Nhơn), sáng nay vẫn có một số TS và người nhà từ bến xe Quy Nhơn và ga Diêu Trì xuống thẳng các điểm thi trường: THPT tư thục Quy Nhơn, Phổ thông Dân tộc nội trú tỉnh và THCS Quang Trung để kịp giờ làm thủ tục dự thi. Ông Nguyễn Văn Thành, ở huyện Đức Phổ, tỉnh Quảng Ngãi, đưa con gái đi thi vào Trường ĐH Ngân hàng TP Hồ Chí Minh tại điểm thi Trường THCS Quang Trung, cho biết: “Thi đợt 1 tại Quy Nhơn, cũng tính ở luôn cho đến khi con thi đợt 2 rồi hẵng về mà cũng không được. Nhà neo người quá, mẹ nó còn lo cho hai đứa nhỏ, lại đang bị đau, nên hai cha con về sáng 5.7, đến sáng nay thì đón xe vào lại Quy Nhơn”.
TS trao đổi thông tin chuẩn bị cho buổi thi sáng mai.
Tương tự như đợt 1, đợt này huyện Tuy Phước cũng có 5 điểm thi tại các trường: THPT số 1 Tuy Phước, THPT Xuân Diệu, THCS thị trấn Tuy Phước (thị trấn Tuy Phước), THCS Trần Bá (thị trấn Diêu Trì) và THCS Phước Lộc (xã Phước Lộc). Sáng 8.7, tại điểm thi Trường THPT Xuân Diệu, từ 7 giờ, đông đảo TS đã có mặt. Nhiều TS và người nhà tập trung trước bảng sơ đồ phòng thi để tìm phòng thi hoặc trao đổi về một vài sai sót về thông tin TS.
Thanh niên tình nguyện tư vấn cho TS.
Nguyễn Thị Ngọc, TS thi vào ngành Điều dưỡng Đa khoa của Đại học Y dược TP Hồ Chí Minh, khá hoang mang về sai sót trong giấy báo dự thi của mình. Em là TS ở khu vực 1 nhưng thông tin của giấy báo dự thi lại là khu vực 2 - nông thôn. Ngọc kể: “Nhờ sự hướng dẫn của các giám thị, em đã hoàn thành thủ tục đề nghị điều chỉnh thông tin. Bây giờ thì em có thể an tâm hơn rồi”. Ngọc còn cho biết thêm, trong phòng còn có 6 bạn khác cũng có cùng sai sót về khu vực ưu tiên giống mình.
Những TS đầu tiên rời phòng thi sau khi hoàn thành thủ tục dự thi tại điểm thi Trường THPT Quốc học Quy Nhơn.
Chung ngành thi với Ngọc, Hồ Thị Hồng Nhi, quê ở huyện Phù Mỹ, lại lo lắng về sai sót ngày sinh. Em sinh ngày 29.9.1996 nhưng giấy báo dự thi lại là ngày 25.9.1996. “Em nhận thấy sai sót này ngay từ hồi nhận giấy báo dự thi. Em đã báo lại với các giám thị để thầy cô hỗ trợ sửa thông tin. Em và mẹ đã có thể thở phào. Ngày mai, em sẽ cố gắng làm bài thi thật tốt”, Nhi tâm sự.
Cha và con cùng kiểm tra lại thông tin trên phiếu dự thi trước khi làm thủ tục dự thi.
Bên ngoài cổng trường, nhiều phụ huynh tranh thủ tránh nắng dưới một số bóng cây hoặc các quán nước ven đường. Họ rôm rả bàn và hỏi thăm nhau về kết quả thi đợt một của con. Ông Phạm Văn Nhơn, 51 tuổi, ở huyện Mộ Đức, tỉnh Quảng Ngãi, kể với những người ngồi chung bàn nước trước điểm thi Trường THPT Xuân Diệu rằng: “Con gái út làm bài cũng tương đối. Nhưng hai cha con tui thống nhất là sẽ không tham khảo đáp án của kỳ thi đợt 1. Tui nghĩ nó sẽ ảnh hưởng đến đợt thi tiếp theo. Cứ để con thi xong đợt 2 rồi xem luôn kết quả hai đợt”.
Nhiều phụ huynh khác lại tranh thủ bàn về thời tiết trong lúc đợi con làm thủ tục. Các bậc làm cha làm mẹ đều chung dự đoán là đợt thi tiếp theo cũng sẽ nắng nóng không kém gì đợt 1. Thời tiết nóng bức ảnh hưởng đến chất lượng làm bài của con tiếp tục khiến phụ huynh bất an.
TS xem sơ đồ phòng thi.
TS hào hứng đến điểm thi làm thủ tục dự thi.
Một số TS được hướng dẫn làm thủ tục điều chỉnh thông tin tại điểm thi Trường THPT Xuân Diệu (huyện Tuy Phước).
Giám thị hướng dẫn quy chế phòng thi cho TS.
Nắng nóng tiếp tục là nỗi lo của thí sinh và phụ huynh tại đợt 2.
NHÓM PHÓNG VIÊN XÃ HỘI