Khởi sắc Canh Vinh
Xác định xây dựng nông thôn mới (XDNTM) là một trong những nhiệm vụ trọng tâm, hơn 3 năm qua, Đảng ủy, UBND xã và các ngành, đoàn thể xã Canh Vinh đã có nhiều cố gắng trong công cuộc XDNTM ở địa phương, được Thủ tướng Chính phủ tặng Bằng khen.
Xã Canh Vinh đã tổ chức tuyên truyền sâu rộng về ý nghĩa, lợi ích của chương trình XDNTM đến toàn thể cán bộ, đảng viên và nhân dân trong xã, qua đó phát huy vai trò chủ thể của người dân trong XDNTM ở địa phương. Ban chỉ đạo XDNTM xã đã lồng ghép chương trình XDNTM với chương trình giảm nghèo nhanh và bền vững và một số chương trình, dự án khác, từng bước hoàn thiện hạ tầng kinh tế-xã hội, đáp ứng nhu cầu sản xuất và dân sinh, ưu tiên các công trình hạ tầng phục vụ sản xuất, lựa chọn các tiêu chí gần đạt, dễ làm để thực hiện trước. Phát huy lợi thế của địa phương để hình thành các vùng trồng trọt, chăn nuôi, sản xuất nông nghiệp theo hướng hàng hóa; đưa công nghệ cao vào sản xuất; tăng cường đào tạo nghề, giải quyết việc làm; đẩy mạnh công tác xây dựng trường chuẩn quốc gia, xã chuẩn quốc gia về y tế.
Đến nay, xã đã bê tông hóa được hơn 35,52 km đường giao thông nông thôn. Nhiều tuyến đường thôn, xóm, đường nội đồng được cứng hóa, tạo điều kiện cho việc đi lại, vận chuyển hàng hóa của người dân được thuận lợi. Người dân cũng đã tự nguyện hiến gần 2.000m2 đất để xây dựng giao thông và các công trình phúc lợi khác. Các công trình thủy lợi được đầu tư xây dựng, cơ bản đáp ứng yêu cầu sản xuất cho hơn 230 ha đất sản xuất/năm, tăng 50 ha so năm 2010. Mạng lưới điện đã được đầu tư cải tạo, nâng cấp theo các dự án điện nông thôn, đáp ứng yêu cầu phát triển kinh tế-xã hội của xã và phục vụ cho sản xuất, kinh doanh. Mạng lưới thông tin, truyền thông cũng đã được phủ đến tất cả các thôn, đáp ứng nhu cầu về nắm bắt thông tin của người dân. 100% trường học được kiên cố hóa, 100% trường tiểu học và THCS đạt chuẩn quốc gia; cơ sở vật chất của trạm y tế được cải thiện, phấn đấu đạt chuẩn quốc gia về y tế vào năm 2015.
Về phát triển sản xuất, xã đã thực hiện thành công đề án lai tạo đàn bò, tỉ lệ bò lai đạt gần 50% so tổng đàn. Mô hình cánh đồng mẫu lớn sản xuất lúa nước ở thôn An Long, các mô hình sản xuất mì cao sản, mía cao sản, mì xen đậu phụng, trồng rừng đã đem lại thu nhập cao cho nhiều gia đình. Các loại hình dịch vụ nông nghiệp, cung ứng công cụ sản xuất, giống cây trồng vật nuôi phát triển nhanh, góp phần đáng kể tăng năng suất lao động và nâng cao giá trị kinh tế trên một đơn vị diện tích.
Đến nay, Canh Vinh đã đạt được những kết quả bước đầu khá khả quan trong công cuộc XDNTM, bộ mặt nông thôn từng bước khởi sắc. Kết quả rà soát, đánh giá thực trạng XDNTM đến giữa năm 2014 của huyện Vân Canh, xã Canh Vinh đạt 11/19 tiêu chí, tăng 9 tiêu chí so với năm 2011 - khi bắt đầu XDNTM ở địa phương.
Ông Nguyễn Văn Hiệp, Chủ tịch UBND xã Canh Vinh, cho biết: Xã sẽ tiếp tục tập trung tuyên truyền, vận động nâng cao nhận thức về XDNTM trong cán bộ, đảng viên và nhân dân, cốt lõi là nâng cao vai trò của người dân trong XDNTM từ ý thức đến việc làm cụ thể, huy động mọi nguồn lực đầu tư phát triển hạ tầng nông thôn, phát triển sản xuất, tăng thu nhập, cải thiện đời sống người dân, quyết tâm hoàn thành các tiêu chí còn lại để có thể về đích vào năm 2015.
HẠNH PHÚC