Bắt băng trộm xe máy liên tỉnh
Lúc 14 giờ 15 phút ngày 25.6, quán giải khát của ông Đặng Hoàng Sinh ở thôn Lộc Thái, xã Mỹ Châu, huyện Phù Mỹ có 2 thanh niên bước vào uống nước. Sau khi phục vụ theo yêu cầu của khách, ông Sinh ra sau nhà có việc. Lúc sau, ông quay lại thì thấy 2 thanh niên đã biến mất, chiếc mô tô biển số 77Y3 0317 của ông để trước sân nhà cũng không còn. Ông hốt hoảng chạy hỏi mọi người thì được biết 2 người thanh niên cùng 2 chiếc xe đã chạy vào hướng Nam. Sự việc được cấp báo cho CA huyện Phù Mỹ và tổ tuần tra kiểm soát giao thông. Đại úy Đỗ Thanh Bình làm tổ trưởng đang làm nhiệm vụ trên tuyến QL1A đã triển khai lực lượng truy bắt. Khi đến địa phận thuộc thôn Diêm Tiêu, thị trấn Phù Mỹ, tổ CSGT tuần tra phát hiện đối tượng giống như đặc điểm mô tả, nên ra hiệu dừng xe. Bị truy đuổi, đối tượng vứt xe bỏ chạy nhưng đã bị các chiến sĩ CSGT bủa vây bắt giữ. Cùng lúc đó, đồng bọn của hắn điều khiển xe mang biển số 79N1- 090.91 theo sau biết bị lộ đã bỏ lại chiếc xe trên đường rồi đón xe khách đi vào phía Nam nhưng sau đó thì bị CA thị trấn Phù Mỹ kiểm tra bắt giữ.
Tại CA huyện Phù Mỹ, đối tượng khai là Tô Ngọc Dương (SN 1993, trú thôn Gia Thạnh, xã Cát Minh, huyện Phù Cát) và Trần Văn Cương (SN 1990, trú thôn Tân Hiệp, xã Ninh Thượng, huyện Ninh Hòa, tỉnh Khánh Hòa). Một đối tượng khác trong băng nhóm của chúng là Đinh Văn Thưởng (SN 1993, trú thôn Thái Bình, xã Cát Tài, Phù Cát) ngay lập tức cũng bị CA huyện Phù Cát bắt giữ.
Theo lời khai của chúng, trước đây trong thời gian học tại Trường CĐ Đông Á ở Đà Nẵng, Trần Văn Cương quen biết Tô Ngọc Dương và Đinh Văn Thưởng rồi cấu kết nhau thành băng nhóm chuyên trộm cắp mô tô ở địa bàn các tỉnh miền Trung. Phương thức hoạt động của chúng là chở nhau đi dọc tuyến quốc lộ, thấy chủ xe sơ hở thì dùng vam phá khóa để trộm. Qua lời khai ban đầu và phối hợp xác minh tại các địa phương từ Đà Nẵng đến Khánh Hòa, từ đầu năm 2013 đến nay chúng đã trộm 9 chiếc xe máy.
Hiện CA huyện Phù Mỹ đã xác định người tiêu thụ và thu hồi các xe mang biển số 76C1 09520 của chị Hồ Thị Cẩm Dương ở huyện Bình Sơn, tỉnh Quảng Ngãi và xe 76H1 04875 của anh Ngô Hoài Thanh ở thôn Tấn Lộc, xã Phổ Châu, Đức Phổ, Quảng Ngãi, xe 77E1 18359 của một người dân ở xã Cát Hanh, Phù Cát. Các xe còn lại, bọn chúng khai bán cho khách đi đường không rõ địa chỉ nên rất khó khăn trong việc xác minh thu giữ.
DANH NHÂN