Hoạt động khuyến nông ở Phù Cát:
Hướng đến sản xuất bền vững, năng suất cao
Là địa phương có nền kinh tế chủ yếu là sản xuất nông nghiệp, huyện Phù Cát luôn quan tâm đến việc đưa tiến bộ KHKT vào sản xuất để làm tăng hiệu quả, thu nhập, cải thiện đời sống nông dân.
Cán bộ bảo vệ thực vật hướng dẫn nông dân Cát Tài phun thuốc trừ sâu có hiệu quả. Ảnh: HOÀI TRUNG
Thông qua các hoạt động tuyên truyền, hướng dẫn, cung cấp tài liệu đến nông dân, xây dựng các mô hình trình diễn, tổ chức hội thảo đầu bờ và các hoạt động khác, công tác khuyến nông (KN) ở Phù Cát đã đáp ứng thực tiễn nhu cầu sản xuất của nông dân, mang lại hiệu quả thiết thực.
Đi đôi với việc thực hiện chuyển đổi mùa vụ, cây trồng, lực lượng KN chú trọng vận động nông dân sử dụng giống cây trồng, vật nuôi mới theo hướng có năng suất cao và chất lượng tốt. Vận động và hướng dẫn nông dân thay đổi tập quán canh tác, sử dụng giống mới, ứng dụng các tiến bộ KHKT vào sản xuất. Phối hợp tuyển chọn các giống có năng suất cao, chất lượng gạo tốt, có khả năng chống chịu sâu bệnh, thích nghi với điều kiện đất đai, thời tiết ở địa phương để đưa vào cơ cấu sản xuất. Hàng năm có trên 95% diện tích sử dụng giống lúa cấp 1. Bộ giống lúa ở Phù Cát hiện nay khá đa dạng, thích nghi với nhiều chân đất, và thời vụ khác nhau, cho năng suất cao và ổn định, luôn được bổ sung thay thế các giống lúa kém phẩm chất. Diện tích mì được sản xuất 100% giống mới, cùng các loại bắp lai, đậu phụng giống mới cho năng suất và hiệu quả kinh tế cao. Chương trình cải tạo đàn bò, nạc hóa đàn heo đã góp phần đưa đàn bò lai chiếm 72% tổng đàn, gần 50% heo hướng nạc.
Bên cạnh đó, các chương trình KN tập trung chuyển giao cho nông dân các quy trình canh tác thâm canh theo hướng bền vững, như: Áp dụng biện pháp 3 giảm 3 tăng đối với cây lúa; sử dụng mật độ sạ hợp lý bằng công cụ sạ hàng và sạ lan; tổ chức sản xuất 3 vụ đậu phụng/năm đồng thời ứng dụng các hình thức canh tác nhằm tăng năng suất, chất lượng và giảm chi phí trong sản xuất đậu phụng. Chuyển giao các công thức bón phân có hiệu quả, nhất là trên cây đậu, cây lúa và một số cây trồng cạn khác. Chú trọng công tác bảo vệ thực vật, hướng dẫn nông dân phòng trừ sâu bệnh trên cây trồng, dịch bệnh trên vật nuôi.
Một trong những địa phương thực hiện khá tốt công tác chuyển giao tiến bộ kỹ thuật là xã Cát Tài. Toàn xã có diện tích sản xuất lúa mỗi vụ khoảng 650 ha, diện tích đất sản xuất hoa màu khác trên 350 ha. Thu nhập bình quân đạt 80 triệu đồng/ha. Đặc biệt, có trên 200 ha đạt mức thu nhập 150 triệu đồng trở lên/ha/năm. Ông Võ Trường Thọ, Chủ tịch UBND xã Cát Tài, khẳng định: “Công tác KN có tác động rất lớn đối với việc phát triển kinh tế của xã. Hoạt động chuyển giao kỹ thuật canh tác, chăn nuôi cho nông dân đã mang lại hiệu quả rất cao, nhiều mô hình sản xuất có hiệu quả đã được nhân rộng, góp phần đưa năng suất cây trồng tăng khá so với những năm trước đây”.
Trong thời gian đến, lực lượng KN Phù Cát phấn đấu góp phần phát triển nông nghiệp toàn diện, theo hướng bền vững, nâng cao giá trị và chất lượng nông phẩm. Ông Phan Sĩ Hùng - Phó trưởng phòng NN-PTNT, Trưởng Trạm KN huyện Phù Cát - cho biết: Chúng tôi sẽ tập trung xây dựng các mô hình trình diễn gắn với yêu cầu thực tiễn, nhất là gắn với các quy trình ứng dụng công nghệ sinh học để tổ chức sản xuất bền vững, bảo đảm năng suất cao, chất lượng tốt, hạn chế ô nhiễm môi trường nông thôn.
HOÀI TRUNG