Ban CHQS huyện Tuy Phước:
“Điểm sáng” xây dựng doanh trại chính quy, xanh, sạch, đẹp
Thời gian gần đây, Ban CHQS huyện Tuy Phước đã thực sự trở thành điểm sáng trong phong trào “Xây dựng và quản lý doanh trại chính quy, xanh, sạch, đẹp” của LLVT tỉnh. Bài học thành công của đơn vị là chủ động phát huy nội lực; cấp ủy, chỉ huy các cấp tích cực vào cuộc, cán bộ, chiến sĩ nỗ lực đóng góp trí tuệ, công sức, coi đơn vị là nhà, từ đó mang lại hiệu quả thiết thực cho phong trào.
Ban CHQS huyện Tuy Phước có nhiều đổi thay so với 2 năm về trước. Dẫn chúng tôi đi một vòng đơn vị, đại tá Phạm Hữu Lộc, Chỉ huy trưởng Ban CHQS huyện Tuy Phước, cho biết: “Đơn vị được như hôm nay là nhờ sự quan tâm giúp đỡ của các cấp nhưng quan trọng nhất vẫn là sự phát huy nội lực, thế mạnh tại chỗ, sự đóng góp công sức của cán bộ, chiến sĩ trong quá trình xây dựng đơn vị chính quy, xanh, sạch, đẹp”.
Xác định phong trào “Xây dựng và quản lý doanh trại chính quy, xanh, sạch, đẹp” là nhiệm vụ có ý nghĩa to lớn, góp phần tạo môi trường văn hóa lành mạnh, phát huy vai trò trách nhiệm của toàn thể cán bộ, chiến sĩ, ngay từ đầu năm, Đảng ủy đơn vị đã ra nghị quyết chuyên đề lãnh đạo nhiệm vụ xây dựng chính quy, xanh, sạch, đẹp và quán triệt, triển khai tới 100% cán bộ, đảng viên, nhân viên trong đơn vị.
Từ chỗ doanh trại có nhiều nhà tạm, đường giao thông nội bộ là đường đất, đến nay nhà làm việc của Ban CHQS huyện đã được xây dựng cơ bản theo hướng hiện đại, hệ thống giao thông nội bộ đều được bê tông hóa, công trình huấn luyện, nhà xe, nhà ăn, mô hình tăng gia sản xuất được đầu tư nâng cấp và quy hoạch hợp lý; trang thiết bị, đồ dùng, dụng cụ phục vụ sinh hoạt, huấn luyện ngày càng đầy đủ và tiện dụng hơn. Cùng với đó, hệ thống pano, áp phích, bảng biểu… được kẻ vẽ, làm mới, tạo môi trường doanh trại chính quy, đẹp mắt. Trong đó, nhà ăn của cán bộ, chiến sĩ được đầu tư 800 triệu đồng xây dựng vừa mới đưa vào sử dụng; nhà sinh hoạt quân nhân được đầu tư từ sự hỗ trợ, đóng góp của các “mạnh thường quân” và sự đóng góp công sức, vật chất của các cán bộ, chiến sĩ trong đơn vị, cũng được đưa vào hoạt động trong tháng 7 này.
Theo đại tá Phạm Hữu Lộc, qua thực hiện phong trào “Xây dựng và quản lý doanh trại chính quy, xanh, sạch, đẹp”, 100% cán bộ, chiến sĩ xác định tốt tư tưởng, trách nhiệm cao trong thực hiện nền nếp, chế độ chính quy, rèn luyện, không có trường hợp vi phạm phải xử lý kỷ luật; qua đảm nhận các phần việc, cán bộ, chiến sĩ đã đóng góp hàng trăm ngày công lao động và hoàn thành tốt nội dung đăng ký; sắp xếp nội vụ gọn gàng, vệ sinh sạch sẽ, lễ tiết, tác phong đúng điều lệnh…”.
“Đơn vị được như hôm nay là nhờ sự quan tâm giúp đỡ của các cấp nhưng quan trọng nhất vẫn là sự phát huy nội lực, thế mạnh tại chỗ, sự đóng góp công sức của cán bộ, chiến sĩ trong quá trình xây dựng đơn vị chính quy, xanh, sạch, đẹp”
Đại tá PHẠM HỮU LỘC, Chỉ huy trưởng Ban CHQS huyện Tuy Phước
Bên cạnh xây dựng cơ sở vật chất, đơn vị cũng đã đầu tư gần 500 triệu đồng để xây dựng khu chăn nuôi tập trung với diện tích 1.000m2, đang thả nuôi 500 con gà đẻ trứng, 8 con heo thịt; vườn rau xanh diện tích 500 m2 trồng đủ các loại rau, củ, quả; vườn thuốc nam diện tích 250m2 trồng 50 cây thuốc các loại.
Thượng úy Ngô Thanh Việt, Chủ nhiệm Hậu cần- Kỹ thuật, Ban CHQS huyện Tuy Phước, cho biết: “Trước đây đơn vị phải thường xuyên mua rau xanh, nhưng từ năm 2013 đến nay, nhờ tích cực chăn nuôi, tăng gia sản xuất, đơn vị đã đưa vào ăn thêm cho cán bộ, chiến sĩ 4.000 đồng/người/ngày, cải thiện chất lượng bữa ăn, đảm bảo an toàn vệ sinh thực phẩm. Nhờ đó, tỉ lệ quân số khỏe đạt 99,8%”.
Nói về kết quả phong trào thi đua “Xây dựng và quản lý doanh trại chính quy, xanh, sạch, đẹp”, đại tá Phạm Hữu Lộc cho rằng: “Phong trào “Xây dựng và quản lý doanh trại chính quy, xanh, sạch, đẹp” ngày càng trở thành ý thức tự giác của mỗi cán bộ, chiến sĩ bởi đây vừa là nhiệm vụ, vừa là nhu cầu chính đáng của bộ đội. Và chắc chắn rằng, một khi đời sống tinh thần, vật chất phong phú, đầy đủ thì đó chính là điều kiện, động lực để thúc đẩy cán bộ, chiến sĩ làm việc hiệu quả, góp phần quan trọng vào việc đẩy mạnh xây dựng đơn vị chính quy, vững mạnh toàn diện, hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ chính trị được giao”.
NGUYỄN PHÚC