Cảnh sát giao thông bắt nhiều đối tượng trộm cắp
Từ đầu năm 2014 đến nay, cùng với việc thực hiện nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát, xử lý vi phạm Luật Giao thông đường bộ, CSGT CA tỉnh còn cảnh giác, mưu trí truy bắt nhiều đối tượng trộm cắp, cướp giật.
Gần đây nhất, lúc 14 giờ 15 phút ngày 25.6, tổ công tác Trạm CSGT Tuy Phước thuộc CSGT CA tỉnh đang làm nhiệm vụ trên QL1A, khi đến địa phận xã Mỹ Hiệp, huyện Phù Mỹ thì nhận được tin báo của người dân ở thôn Lộc Thái, xã Mỹ Châu, Phù Mỹ (cách khoảng 20 km về hướng Bắc) có 2 đối tượng vừa phá khóa, trộm xe mô tô 77Y3-0317 của anh Đặng Hoàng Sinh (SN 1993, ở địa phương trên) và đang trên đường chạy vào hướng Nam. Nhận định, đối tượng sắp chạy qua đây, tổ công tác đã triển khai lực lượng tuần tra cơ động và tập trung kiểm tra người đi mô tô từ hướng Bắc vào. Đến 14 giờ 30 phút, tổ công tác phát hiện một thanh niên điều khiển mô tô 77Y3-0317 của anh Sinh bị mất cắp đang chạy đến gần đã ra hiệu dừng xe thì đối tượng bỏ xe chạy bộ vào gò núi. Tổ công tác chia nhau truy đuổi, bao vây và đã bắt được Tô Ngọc Dương (SN 1993, ở Gia Thạnh, xã Cát Minh, huyện Phù Cát). Đồng bọn của Dương là Trần Văn Cương (SN 1990, ở Ninh Hòa, tỉnh Khánh Hòa) đi sau, khi phát hiện Dương bị bắt đã kịp lẩn trốn. Nhưng ngay sau đó, Cương cũng đã bị tổ CSGT phối hợp cùng CA huyện Phù Mỹ truy bắt được.
Ngoài ra, trong 6 tháng đầu năm 2014, trong lúc làm nhiệm vụ trên QL1A, QL19, lực lượng CSGT CA tỉnh cũng đã phát hiện truy bắt 2 đối tượng trộm xe mô tô, 5 đối tượng chặn xe ô tô tải trên QL1A cưỡng đoạt tài sản, 1 đối tượng truy nã, truy tìm 1 đối tượng gây TNGT bỏ trốn, bắt giữ 3 xe ô tô vận chuyển sắt xây dựng trộm cắp tại công trình thuộc địa bàn huyện Hoài Nhơn…, qua đó thu giữ 2 xe mô tô, nhiều tài sản và tiền mặt là tang vật các vụ phạm pháp, chuyển CA các huyện, thị xã điều tra, xử lý theo thẩm quyền.
Điển hình, lúc 15 giờ 30 phút ngày 2.1 trong lúc làm nhiệm vụ trên QL19, tổ CSGT đã kiểm tra, bắt Trần Văn Trung (SN 1987, ở Anh Sơn, Nghệ An) vừa trộm xe mô tô 81S1 6341 tại huyện K’Bang, tỉnh Gia Lai, đang trên đường tẩu thoát. CA huyện K’Bang đã đấu tranh làm rõ, Trần Văn Trung là đối tượng hình sự chuyên nghiệp, sống lang thang, đã gây ra trên địa bàn tỉnh Gia Lai nhiều vụ trộm xe mô tô.
Lúc 7 giờ ngày 12.6.2014, nhận được yêu cầu của đơn vị nghiệp vụ CA tỉnh về việc chặn bắt đối tượng truy nã chạy trốn qua QL1A bằng xe ô tô khách theo hướng Nam-Bắc, trạm CSGT Tuy Phước đã triển khai lực lượng, kiên trì kiểm tra và ngay trong buổi sáng hôm đó đã buộc đối tượng Nguyễn Quang Trung (SN 1996, ở tỉnh Ninh Thuận) lộ diện và phải đưa tay vào còng.
XUÂN LINH