Bẫy chuột tự chế của lính
Đó là “sản phẩm” của chiến sĩ Đinh Biêu, thuộc đơn vị Đại đội Hỗn hợp Đ30 (Bộ CHQS tỉnh) đóng quân trên xã đảo Nhơn Châu (TP Quy Nhơn).
Chiến sĩ Đinh Biêu là người Bana, quê ở xã Vĩnh An, Tây Sơn, nhập ngũ về đơn vị tháng 9.2013, vốn có nhiều kinh nghiệm làm các bẫy diệt chuột từ cây rừng để bảo vệ nương rẫy. Chiến sĩ Biêu cho biết: Thời gian gần đây, thời tiết nắng nóng, thức ăn bên ngoài cạn kiệt, nên lũ chuột thường xuyên vào phá hoại vườn rau xanh của đơn vị. Để làm những chiếc bẫy chuột này, anh lên núi tìm cây giang làm dây căng và dùng cây gỗ để làm cánh cung. Vì tất cả vật liệu làm bẫy đều từ thiên nhiên nên chuột bị mất cảnh giác mà sập bẫy.
KHÁNH SƠN