Hãy mỉm cười đi bà mẹ trẻ!
Khi em quyết định lấy chồng, chị và gia đình ngăn cản hết sức. Bởi em còn quá trẻ, chưa có việc làm ổn định, gia đình mình lại khó khăn không thể giúp cho em được nhiều và hoàn cảnh phía chồng sắp cưới của em cũng vậy. Bởi hai em chưa thật sự chuẩn bị tâm lý, kiến thức, vật chất để xây dựng gia đình.
Hai đứa vẫn quyết định cưới nhau. Cưới về, hai đứa suốt ngày cãi nhau vì cơm, áo, gạo tiền. Chị rất lo lắng và khuyên nhủ đừng nên có con sớm. Mẹ mất sớm, chị và ba cũng cố gắng chăm lo, dạy dỗ em nhưng bản tính của em hơi bướng nên ai nói gì em đều bỏ ngoài tai, thích thì làm. Khi em thông báo có bầu, chị đã khóc. Quả thật, chuyện vợ chồng có con là điều vui mừng nhưng chị cảm thấy rất lo lắng. Chị không còn đủ sức để bảo bọc em vì phải chăm lo gia đình mình và lo cho ba.
Ngày em sinh con, cuộc sống của em thật sự bế tắc. Con của em từ khi lọt lòng đã ốm yếu, đau bệnh liên tục. Dù chị cố gắng giúp cũng không thể giảm bớt nỗi vất vả, khó khăn mà em phải gánh vác. Chồng em đành phải đi làm xa để kiếm tiền nuôi vợ con. Em không đi làm, chỉ ở nhà chăm con nhỏ mà không xuể. Có bận, em đổ bệnh phải ôm con về nhà chị ở cả tháng trời. Nhìn cảnh em bồng bế con suốt ngày, bữa ăn của con kéo dài cả tiếng đồng hồ, tối nào con em cũng giật mình dậy khóc la inh ỏi, chị đau lòng mà không biết làm sao. Suốt ngày, em luôn trong tình trạng mệt mỏi, cáu gắt và than thở, kêu la.
Chị hiểu được sự bức bối, áp lực mà em gánh chịu. Em nên biết, hầu hết phụ nữ trải qua giai đoạn nuôi con nhỏ cũng đều khổ cực, mất tự do, thậm chí “tàn tạ” như em. Nhưng đây là con đường em chọn nên em không thể ao ước này kia rồi tỏ ra chán chường, than trách.
Cố lên em! Hạnh phúc không tự nhiên mà có. Chồng em dù xa nhà nhưng cũng hiểu nỗi khó khăn mà em đang trải qua và đang kiếm tiền lo cho mẹ con em. Đừng để chồng chán nản mỗi khi về đến nhà. Hãy tỏ ra bản lĩnh, hãy mỉm cười để cảm nhận trọn vẹn niềm hạnh phúc vì được làm mẹ, làm vợ. Mọi việc sẽ trôi qua, khi vợ chồng trải qua khó khăn mới thấu hiểu lòng nhau. Cố gắng lên em nhé! Mỉm cười trong mọi việc, em sẽ tìm thấy niềm tin, hạnh phúc.
HỒNG PHÚC