Kiểm tra Công tác GPMB DA KDL VinPearl Quy Nhơn, Bí Thư Tỉnh ủy Nguyễn Văn Thiện, chỉ đạo:
Chậm nhất đến 30.10 phải hoàn thành
(BĐ) - Ngày 15.7, Bí thư Tỉnh ủy Nguyễn Văn Thiện đã đi kiểm tra công tác giải phóng mặt bằng (GPMB) Dự án (DA) Khu Du lịch (KDL) VinPearl Quy Nhơn và Quần thể Du lịch - Lịch sử - Sinh thái và tâm linh (QTDL-LS-ST-TL) chùa Linh Phong thuộc xã Cát Tiến (Phù Cát). Cùng làm việc có Chủ tịch UBND tỉnh Lê Hữu Lộc, các sở, ngành liên quan và UBND TP Quy Nhơn.
Đi kiểm tra Công tác GPMB DA KDL VinPearl Quy Nhơn, Bí thư Tỉnh ủy đã đến kiểm tra việc san lấp mặt bằng, xây dựng nhà ga cáp treo đang được thi công tại khu vực Mũi Tấn; khảo sát việc xây dựng hạ tầng giao thông phục vụ DA KDL VinPearl tại thôn Hải Giang, xã Nhơn Hải; nghe đơn vị chức năng báo cáo tiến độ thực hiện GPMB phục vụ DA KDL trên địa bàn xã Nhơn Hải.
Theo báo cáo của Ban quản lý (BQL) Khu Kinh tế tỉnh, tổng diện tích quy hoạch để thực hiện DA KDL VinPearl Quy Nhơn là 656,25 ha. Trong đó, diện tích cần GPMB là 156 ha. Đến nay, đơn vị đã hoàn thành việc xác định nguồn gốc đất, vật kiến trúc, nhà ở, hoa màu để trình tỉnh phê duyệt phương án đền bù được 131,5 ha. Đồng thời, đã tiến hành chi trả tiền đền bù trên diện tích 106,4 ha; còn lại 25,1 ha đang tiến hành thực hiện.
Đối với công tác bồi thường, hỗ trợ và tái định cư DA QTDL-LS-ST-TL tại chùa Linh Phong, qua triển khai, 28 hộ gia đình bị ảnh hưởng đều thống nhất về chủ trương, chính sách bồi thường và tái định cư của tỉnh. Tuy nhiên, một số hộ chưa thống nhất với BQL Khu Kinh tế tỉnh về địa điểm tái định cư mới tại thôn Phương Phi, xã Cát Tiến. Do vậy, công tác kiểm kê, áp giá đền bù nhà cửa, hoa màu, vật kiến trúc các hộ dân trong diện di dời bị chậm...
Sau khi đi kiểm tra thực thực tế tại hiện trường, Bí thư Tỉnh ủy Nguyễn Văn Thiện đánh giá: Tiến độ thực hiện đền bù, hỗ trợ GPMB đối với DA KDL VinPearl Quy Nhơn và QTDL-LS-ST-TL tại khu vực chùa Linh Phong là quá chậm, ảnh hưởng đến việc bàn giao mặt bằng sạch cho nhà đầu tư triển khai thi công. Để đẩy nhanh tiến độ thực hiện, đồng chí Bí thư chỉ đạo: Từ nay đến hết tháng 10 tới, BQL Khu Kinh tế tỉnh phải phối hợp chặt chẽ với các sở, ngành chức năng của tỉnh, UBND TP Quy Nhơn và huyện Phù Cát hoàn thành công tác GPMB đối với 2 DA này. Để đáp ứng được mốc tiến độ đề ra, UBND tỉnh thành lập ngay các tổ công tác đặc biệt, phân công nhiệm vụ cụ thể cho từng thành viên tập trung cho công tác vận động, tuyên truyền, đẩy nhanh tiến độ đền bù, hỗ trợ. Do tính cấp bách của DA, các sở, ngành chức năng và chính quyền địa phương phải xem đây là nhiệm vụ trọng tâm, cấp bách hàng đầu trong quý III này.
Tin, ảnh: NGUYỄN HÂN