Thực hiện bình đẳng giới và giải quyết những vấn đề cấp thiết đối với phụ nữ và trẻ em
(BĐ) - Ngày 4.11, tại TP Quy Nhơn, Hội LHPN tỉnh tổ chức hội nghị triển khai Dự án 8 “Thực hiện bình đẳng giới và giải quyết những vấn đề cấp thiết đối với phụ nữ và trẻ em” giai đoạn 2021-2030, với sự tham gia của lãnh đạo các sở, ban, ngành; lãnh đạo các huyện tham gia Dự án và đại diện các cấp Hội LHPN.
Đại biểu chia sẻ ý kiến trong hội nghị. (Ảnh: DƯƠNG LINH)
Tại hội nghị, lãnh đạo Hội LHPN tỉnh đã hướng dẫn triển khai hoạt động Dự án 8, giai đoạn 2021-2025 và định hướng hoạt động năm 2022 tại các huyện: An Lão, Vĩnh Thạnh, Vân Canh, Hoài Ân, Tây Sơn; đồng thời trao đổi, giải đáp các nội dung chính của dự án, gồm: Tuyên truyền, vận động thay đổi “nếp nghĩ, cách làm”, góp phần xóa bỏ các định kiến và khuôn mẫu giới trong gia đình và cộng đồng, những tập tục văn hóa có hại và một số vấn đề xã hội cấp thiết cho phụ nữ và trẻ em; xây dựng và nhân rộng các mô hình hoạt động thay đổi “nếp nghĩ, cách làm”, nâng cao quyền năng kinh tế cho phụ nữ, thúc đẩy bình đẳng giới và giải quyết những vấn đề cấp thiết của phụ nữ và trẻ em; đảm bảo tiếng nói và sự tham gia thực chất của phụ nữ và trẻ em trong các hoạt động phát triển KT-XH của cộng đồng, giám sát và phản biện, hỗ trợ phụ nữ tham gia lãnh đạo trong hệ thống chính trị. Trang bị kiến thức về bình đẳng giới, kỹ năng thực hiện lồng ghép giới cho cán bộ trong hệ thống chính trị, già làng, trưởng thôn, chức sắc tôn giáo và người có uy tín trong cộng đồng.
Các đại biểu tham dự hội nghị cũng chia sẻ một số vướng mắc, khó khăn trong quá trình triển khai dự án tại địa phương, như: Nguồn kinh phí cấp cho hoạt động ở cơ sở còn hạn chế; hình thức tuyên truyền về dự án còn chưa thật sự đa dạng, hiệu quả; cần quan tâm nhiều hơn đến việc tổ chức các mô hình thiết thực, thu hút sự tham gia của người dân, nhất là ở các huyện, xã vùng sâu vùng xa… từ đó, hội nghị đưa ra các giải pháp phù hợp cho thực trạng ở từng địa phương.
Dự án 8 thuộc Chương trình mục tiêu Quốc gia phát triển KT-XH vùng đồng bào DTTS và miền núi, do Hội LHPN Việt Nam chủ trì thực hiện, nhằm đẩy mạnh, chăm lo đến đối tượng yếu thế phụ nữ và trẻ em DTTS, thúc đẩy quyền, trao cơ hội vươn lên, khẳng định vai trò của phụ nữ trong việc góp phần xây dựng quê hương, đất nước.
DƯƠNG LINH